Otomi aikin hajji zuwa Zamorano (Querétaro)

Pin
Send
Share
Send

Tafiya zuwa dutsen, mafaka tsakanin masarufi, roƙo ga kakaninki da baiko ga Guadalupana. Daga hamadar hamada zuwa gandun daji, furannin suna gauraya a cikin aiki tare na mutanen Otomí waɗanda ke yaƙi don kiyaye asalinsu.

Anshin murhun da aka yi a gida ya cika iska yayin da Dona Josefina ta ɗora farantin nopales da wake akan tebur. A saman ƙauyen, an zana silhouette na Cerrito Parado tare da hasken wata kuma ana iya ganin hamadar hamada a sararin samaniya. Ya zama kamar yanayin da aka ɗauka daga rayuwar yau da kullun a cikin garuruwan Mesoamerican pre-Hispanic waɗanda suka sami rai a wannan yankin Otomí na Higueras a Tolimán, Querétaro, inda daga nan ne za a fara tafiyar kwana huɗu zuwa Cerro del Zamorano.

Washegari, da sassafe, jakunan da zasu ɗauki kayanmu sun kasance a shirye kuma muka tashi zuwa garin Mesa de Ramírez, inda ɗakin bautar da ke kishi ɗaya daga cikin Gicciyen Tsarkakewa biyu yake. A saman wannan ƙungiyar Don Guadalupe Luna da ɗansa Félix. A cewar masanin halayyar ɗan adam Abel Piña Perusquia, wanda ya yi nazarin yankin na tsawon shekaru takwas, tafiya mai tsarki da ayyukan addini a kewayen Holy Cross wani nau'i ne na haɗin kan yanki, tun da shugabannin addinai na al'ummu goma sha biyu da ke cikin yankin Higueras. suna halartar kowace shekara.

Bayan bikin da mai shayarwar da ke kula da gicciye ya jagoranta, layin mahajjata sun fara hawa kan busassun, hanyoyi masu iska. Suna ɗaukar hannayensu na hadaya na furannin hamada da aka nannade cikin ganyen maguey da abincin da ake buƙata don tafiya, ba tare da ɓarna da sarewa da kiɗa ba.

Bayan isa ƙarshen "kwarin", layin al'ummar Maguey Manso ya bayyana a saman kuma, bayan ɗan gajeren gabatarwa tsakanin gicciye da kantomomi, hanyar ta ci gaba. A lokacin ƙungiyar ta ƙunshi kusan mutane ɗari waɗanda suke so su miƙa wa Budurwar ɗakin sujada da ke saman dutsen. Bayan 'yan mintoci kaɗan mun isa wani ɗakin buɗe baki inda aka fara tsayawa na farko, a can aka sanya gicciye tare da hadayu, aka kunna copal kuma ana yin addu'a ga mahimman wuraren guda huɗu.

A lokacin tafiyar, Don Cipriano Pérez Pérez, mai shayar garin Maguey Manso ya gaya min cewa a wajajen 1750, yayin wani fada a Pinal del Zamorano, kakan nasa ya mika kansa ga Allah, wanda ya amsa da cewa: "“ idan kuka girmama ni, a'a kasance damu cewa zan ts yourar da ku. " Kuma haka ya faru. Tun daga wannan lokacin, tsara zuwa tsara, dangin Don Cipriano sun jagoranci aikin hajji: "... wannan ita ce soyayya, ya kamata ku yi haƙuri ... ɗana Eligio shi ne wanda zai tsaya idan na tafi ..."

Yanayin ya fara canzawa yayin da muke ci gaba. Yanzu muna tafiya kusa da ƙananan ciyawar daji kuma ba zato ba tsammani Don Alejandro ya tsayar da dogon vanyari. Yara da matasa waɗanda ke halarta a karo na farko dole ne su yanke wasu rassa kuma su ci gaba don share shafin da za a tsaya na biyu. A ƙarshen tsabtace wurin, mahajjata sun shiga waɗanda, suna yin layi biyu, sun fara zagaye a wasu wurare kusa da ƙaramin bagaden dutse. A ƙarshe an sanya gicciye ƙarƙashin mesquite. Hayakin copal yana hadewa da gunaguni na addu'oi sai zufa ke rudani da hawayen da ke kwarara daga maza da mata. Addu'a ga iskoki huɗu ana sake yin su kuma lokacin motsin rai ya ƙare tare da hasken copal a gaban Holy Crosses. Lokaci ya yi da za a ci kuma kowace iyali ta taru a rukuni-rukuni don morewa: wake, nopales da tortillas. Ba da daɗewa ba bayan ci gaba a kan hanya, zigzagging a cikin duwatsu, yanayi ya zama sanyi, bishiyoyi suna girma kuma barewa ta ƙetara a nesa.

Lokacin da inuwar ta miƙe sai mu isa wani ɗakin sujada da ke gaban wani babban masallaci inda muka yada zango. Duk tsawon daren nan sallah da sautin sarewa da sarewa ba sa hutawa. Kafin rana ta fito, ma'aikata tare da kaya suna kan hanya. Yayi zurfi a cikin gandun daji-itacen oak da gangaren ramin daji da ƙetare wata ƙaramar rafi, sautin kararrawar ya bazu a nesa. Don Cipriano da Don Alejandro sun tsaya kuma mahajjata sun huta don hutawa. Daga nesa suna ba ni alama ta hankali kuma ina bin su. Sun shiga hanya tsakanin ciyayi kuma sun ɓace daga idona don sake bayyana a ƙarƙashin babban dutse. Don Alejandro ya kunna wasu kyandir kuma ya ajiye wasu furanni. A karshen bikin wanda mutane hudu ne kawai suka halarci, ya ce da ni: "mun zo ne don bayar da kyauta ga wadanda ake kira kakanni ... idan wani ya yi rashin lafiya, ana tambayarsu sannan kuma mara lafiyar ya tashi ..."

"Kakannin" Chichimeco-Jonaces waɗanda ke zaune a yankin sun haɗu tare da ƙungiyoyin Otomi waɗanda suka raka Spainwa a cikin samarinsu zuwa yankin a cikin karni na goma sha bakwai, wanda shine dalilin da ya sa aka ɗauke su kakanni na mazaunan yanzu.

Bayan wani tsauni wani kuma ya biyo baya wani kuma. Yayin da yake juya daya daga cikin hanyoyin da yawa, sai wani yaro ya tsugunna a cikin wata bishiyar masaki ya fara kirga mahajjata har sai da ya kai 199, lambar da ya rubuta akan bishiyar. "A wannan wurin ana koya wa mutane koyaushe.", Ya ce da ni, "... koyaushe an yi hakan ..."

Kafin rana ta fadi, kararrawa ta sake kara. Samarin sun sake fitowa don share wurin da zamu yada zango. Lokacin da na isa wurin, an gabatar min da wani katon matsuguni na dutse, rami mai tsayin mita 15 mai tsawon mita 40, wanda ke fuskantar arewa, zuwa Tierra Blanca, a Guanajuato. A bayan fage, a saman katangar dutsen, hotunan da ba za a iya gani ba na Budurwa ta Guadalupe da Juan Diego, da kuma bayan haka, har ma da ƙarancin fahimta, Mazan nan Uku.

A kan hanyar da ke bi ta gefen dutsen dazuzzuka, mahajjata sun ci gaba da durkusawa, a hankali kuma cikin zafin rai saboda filin duwatsu. An sanya gicciyen a ƙarƙashin hotunan kuma an yi addu'o'in al'ada. Faɗakarwar ta girgiza ni lokacin da hasken kyandirori da murhu suka faɗo ganuwar kuma amsa kuwwa ta amsa addu'o'in.

Washegari, ɗan ɗan sanyi daga sanyin da ke zuwa daga arewacin dutsen, mun dawo tare da hanyar don nemo babbar hanyar da ke hawa zuwa saman. A gefen arewa, wani ƙaramin ɗakin sujada da aka yi da duwatsu wanda aka ɗora a kan wani babban dutse yana jiran Gicciyen Tsarkaka, waɗanda aka ɗora ƙarƙashin hoton wata Budurwa ta Guadalupe da ke ƙunshe da monolith. Felix da Don Cipriano sun fara bikin. Copal nan da nan ya cika ƙaramin shinge kuma an miƙa duk sadakokin a wurin da suka nufa. Tare da cakuda Otomí da Sifaniyanci, yayi godiya ga kansa da ya iso lafiya, kuma addu'o'in sun gudana tare da hawaye. Godiya, zunubai sun kankare, buƙatun ruwa don amfanin gona an bayar.

Dawowar ta bata. Za a sare tsire-tsire daga gandun daji don ba su a cikin hamadar saharar kuma a farkon gangarowa daga dutsen ruwan sama ya fara sauka, ruwan sama da aka buƙata tsawon watanni. Da alama kakannin dutsen sun yi farin ciki da aka ba su.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: HAUWA FULLO u0026 BABBA SADU jarama fulbe duniya (Mayu 2024).