Duniya mai ban sha'awa na gizo-gizo

Pin
Send
Share
Send

A kowane wuri, a kowane lokaci, gizo-gizo na iya bayyana don tunatar da ku cewa, duk da ƙaramar girmansu, suna iya ƙirƙirar yadudduka masu ban mamaki waɗanda za su iya tsayayya ko da tasirin harsashi!

Mun kasance a Morelos, dare ya rigaya ya daidaita - tare da wannan kyakkyawar hanyar yin hakan, da kuma sautinta na yau da kullun - kewaye da mu. Don haka babu lokacin rasa, dole ne mu sauka nan da nan.

Mun fara kafa alfarwansu - mun kasance ƙananan rukunin matasa masu yawo -, bayan mun iyo a cikin kogin Tlaltizapan isa ya yi fatan sauran. Muna shirin bacci sai kawai, ba zato ba tsammani, daruruwan mutane suka mamaye mu gizo-gizo Baki kamar dare

A firgice, suka zama kamar sun fi su; Muna kallonsu suna ci gaba ba tare da wata damuwa ba, cikin taurin kai suka nufi gabas. Bayan bin wannan kwatancen, sun yi tafiya a kan jakunkuna, takalmi, tanti da jakunkuna na barci, kamar suna yin biyayya da muryar umarni ɗaya. Kamar yadda za mu iya kuma muna tsalle a tsakanin su, sai muka tattara kayanmu muka gudu cikin tsananin turjewa har muka isa dandalin garin.

Wannan kwarewar da ba za a iya gani ba ta sa ni matukar son sanin arachnids kuma na fara bincike da kaina. Yanzu na san cewa akwai wasu nau'ikan gizo-gizo wadanda suka fi wasu iya mu'amala da su kuma a lokacin kiwo sukan tara adadi mai yawa har sai sun zama kamar da yawa.

Gabaɗaya ana fargaba -wani lokaci harma da ta'addancin da ba za a iya dakatar da su ba-, gizo-gizo wanda zamu iya samu a farfajiyar, lambuna har ma da gidajenmu, gabaɗaya bashi da wata illa kuma yana da amfani ga mutum. Abincinta ya kunshi cinye yawancin kwari masu cutarwa kamar kudaje, sauro, kyankyasai har ma da maƙogwaron mutum kamar kunama, da sauransu. Koyaya, ba abu ne mai sauƙi ba ga yawancin mutane su karɓa ko jin tausayin gizo-gizo; maimakon haka sai suka kara mana kwarin gwiwa duk da cewa muna gaban ba tarantulaamma daga gizogizo gizo. Me yasa muke jin tsoron hatta kanana? Dalilan sun samo asali ne daga dabi'ar dabi'ar halittarmu; ma'ana, suna nuna wani ɓangare na mafi yawan halayen dabbobi kuma, sabili da haka, mafi ƙarancin hankali da muke da shi. Amma wannan ƙin yarda da hankali yana iya haifar da zama abin da aka sani da arachnophobia ko rashin lafiya da rashin kulawa na arachnids.

Gizo-gizo a cikin tarihi

Gizo-gizo - kamar su amphibians, kadangaru, kadangaru da macizai - an haɗa su da rashin adalci tare da ayyuka kamar maita, sihiri, hexes, da sauransu. Waɗannan ayyukan suna da yawa a cikin halayen ɗan adam cewa baƙon abu ba ne a samu, a cikin tsofaffin littattafan magani-maita, girke-girke na yau da kullun ko na maza inda wasu ɓangarorin jikin arachnid, ko duk jiki gami da gizo-gizo.

Tsoffin mutanen Mexico masu magana da Nahuatl suna kiransu tabawa mufuradi, taba ni a cikin jam'i, kuma suka ce da saƙar gizo karunakumar. Sun bambanta jinsuna daban-daban: atócatl (gizo-gizo na ruwa), ehecatócatl (gizo-gizo mai iska), huitztócatl (spiny gizo-gizo), ocelotócatl (gizo-gizo jaguar), tecuantocatl (gizo-gizo mai zafin gaske), da tzintlatlauhqui (detzintli, baya da kuma tlatlaui). Wato, "wanda ke da jan baya", wanda muka sani a yau azaman bakin bazawara ko gizo-gizo capulina, (wanda sunansa a kimiyance yake Latrodectus mactans); da kuma cewa, lallai ne, yana da ɗayan ɗaya ko fiye ja ko lemu a fuskar tsakiya ta zagaye da shafi ko pistosome.

Hakanan akwai gari: Xaltocan, wanda ke nufin "wurin da akwai gizo-gizo waɗanda ke rayuwa a cikin yashi." Sauran wakilcin arachnids ana iya samun su a cikin Codex Borgia, a cikin Codex Fejérvári-Mayer da kuma a cikin Codex Magliabecchiano. Alamar alama mai ban sha'awa tana bayyana a cikin dutsen baƙon dutsen cuauhxicalli (akwati don zukatan da aka yanka), inda gizo-gizo yake da alaƙa da halittun dare kamar mujiya da jemage.

Kamar yadda zamu iya gani, gizo-gizo yana da alaƙa da alaƙa da tatsuniyoyin mutanen Meziko na da kuma misali mai daraja shine wanda babban ɗan Mexico Eduard Seler ya fallasa: "allahn da ya zo daga sama ya faɗi cikin yanar gizo ..." Ba tare da wata shakka ba yana nufin ga ehecatócatl, ko gizo-gizo na iska, na irin jinsin arachnid din ne da ke yin amfani da hanyar yanar gizo guda.

Yawancin arachnids ba na dare bane, kuma tsoffin mutanen Mexico sun lura da wannan daidai. Me yasa zasu fi son zama masu aiki da dare? Amsar tana neman cewa a cikin duhu sun fi sauƙin gujewa maƙiyansu na zahiri kuma ba sa fuskantar yanayi mai zafi, wanda zai iya shayar da su da kuma kashe su.

Cobwebs na Bulletproof

Idan muka yi magana game da aikin waɗannan masaku marasa gajiyawa, dole ne mu faɗi cewa zaren na yanar gizo-gizo sun fi ƙarfi da kuma sassauƙa fiye da igiyoyi na ƙarfe ko wayoyi na diamita ɗaya.

Haka ne, kamar yadda abin mamaki yake kamar dai ana iya gani, an gano kwanan nan cewa aƙalla nau'in jinsi na arachnid daga dajin Panama yana da gidan yanar gizo mai ƙarfi sosai cewa, ba tare da fasawa ba, yana adawa da tasirin harsashi. Wannan ya haifar da fahimtar zurfafa bincike, wanda zai ba da izinin ƙera rigunan kariya wanda ba zai iya zama mai sauƙi ba kuma, sabili da haka, yafi kwanciyar hankali fiye da na yanzu.

Gizo-gizo mai marijuana

Malaman kwari o masana kimiyyar ciki Sunyi bincike mai tsauri don kokarin bayani idan gizo-gizo yayi saƙar saƙar ta bin wata hanyar. Sun gano cewa akwai irin wannan tsari, kuma gizo-gizo ba wai kawai la'akari da matsayin rana da iskokai ke ci ba; Hakanan suna lissafin juriya na yaduddukarsu da kuma juriya na kayan da za'a dora su a kai, kuma suna yin hanyoyin siliki wadanda basu da danko don su sami damar matsawa kan abinda aka kaddara ga abincinsu.

Sha'awar wasu masanan kimiyyar lissafi ya sa suka gudanar da bincike mai ban mamaki, kamar sanya wasu nau'in gizo-gizo hayakin tabar wiwi. Sakamakon ya kasance samar da gulbin yanar gizo mara amfani sosai ta hanyar tasiri - sakamakon tasirin magani- yanayin nama da kowane nau'in yake bi.

Dubban nau'in gizo-gizo

Spiders suna cikin ajin arachnids kuma ga tsari Araneidae. A halin yanzu kusan mutane 22,000 an san su, daga cikinsu guda biyu: the bakin bazawara da kuma mai kyan gani sune mafi yawan guba kuma zamu iya samun su a duk duniya.

Capulina (Latrodectus mactans), mai goge (wanda ake kira shi saboda yana da zane mai kama da goge a jikin sa) kuma launin ruwan kasa (Laxosceles reclusa) yana samar da gubobi masu ƙarfi sosai har an dauke su mafi haɗari a duniya, koda a Capulin ana da'awar yana da dafi sau 15 da ya fi na rattlesnake.

Guba daga waɗannan gizo-gizo sun kai hari kan tsarin juyayi kuma saboda haka ana kiran su neurotoxic, gangrenous ko necrotizing. Wato, suna haifar da saurin lalacewar kayan kyallen takarda, suna haifar da gangrene da lalata kwayoyin halittar abincinsu; haka kuma, dafin da ke cikin kwayar mawuyacin hali ne kuma na mai goge necrotizing.

Betweenauna tsakanin gizo-gizo lamari ne na rai da mutuwa ga maza

A rukunin gizo-gizo, mata sun fi maza girma; suna da al'ada wacce ba kasafai ake samun ta juya sha'awar jima'i zuwa abinci ba, da zarar saduwa ta kare. Wannan yana nufin cewa bayan an gama aikin ƙira, suna cinye abokin tarayya ba tare da cajin lamiri ba.

Saboda wannan sanannen dalili, a cikin wasu jinsunan, namiji yana da hangen nesa da lafiyayyen ɗabi'a na ɗaure mace da madaukai na zaren dunƙuran gizo; ta wannan hanyar za ta iya yin kwafa yadda ya kamata, kuma ta tsira daga soyayyar ba tare da yin wulakanci da gaggawa ba.

Gizo-gizo yana da jaka da ake kira ramin tarawa, wanda a ciki yake karɓa kuma ya riƙe maniyyin ya daɗe na dogon lokaci don a saka ƙwayayenta yadda ya kamata. Yawancin kishi suna kiyaye ƙwanan da suka haɗu har sai ƙananan gizo-gizo sun kyankyashe daga gare su wanda, bayan zubar fata 4 zuwa 12 a jere, zai kai girman manya kuma ya ci gaba da tsarin rayuwar jinsin.

Tsawon rayuwar gizo-gizo yana da canzawa kuma ya dogara da nau'in. Tarantulas, alal misali, suna rayuwa har zuwa shekaru 20, masu wasan goge suna rayuwa daga shekara 5 zuwa 10, capulinas daga 1 zuwa 2 da rabi, wasu kuma kawai lokacin ofan watanni ne.

Tarantula a cikin haɗarin halaka

Abin ban mamaki, manyan gizo-gizo, tarantulas da migalas, sune waɗanda suke cikin haɗarin halaka. Mutane da yawa suna kashe su da zarar sun gan su, kuma ana farautar su da nufin siyar da su a matsayin dabbobin gida ga mutanen da ba su da masaniya cewa ƙaunar da suke yi wa dabbobin "da ba safai ba" ko "na baƙo" na iya sa yawancin jinsuna su ɓace.

Gizo-gizo dabbobi ne arthropods (dabbobi masu haɗin gwiwa) na ajin arachnid, wanda ke tattare da raba jiki kashi biyu: cephalothorax da ciki ko opisthosoma, ƙafa biyu na ƙafafu a cikin cephalothorax, da kuma gabobin (da ake kira layuka) a ƙarshen daga ciki wanda ke fitar da siliki mai kama da zaren. Da wannan suke sakar wani gidan yanar gizo da ake kira gizo-gizo ko gizo-gizo, wanda suke amfani da shi don kamo kwari da yake ciyar da su, kuma suna motsawa ta hanyar rataye shi.

Suna da nau'i biyu na idanu da ocelli (idanun da ba su bunkasa ba) da kuma wasu abubuwa a gaban baki, ana kiransu chelicerae.

Waɗannan ƙa'idodin sun ƙare a cikin ƙugiya wacce glandar mai guba ta fantsama; Hakanan suna da wasu abubuwa guda biyu a bayan bakinsu, wadanda ake kira 'pedipalps', masu dauke da gabobin ji da yawa.

Suna da huhu ko huhun huhu da aka haɗe zuwa hanyoyin sadarwar hanyoyin numfashi da ake kira tracheas, waɗanda ke sadarwa zuwa waje ta hanyar abin da ake kira stigmata: ramuka tare da murfi, waɗanda suke buɗewa kuma suna kusa yin aikin numfashin su.

Don samun abincinsu suna kewaye ganimar da gizo-gizo; tuni basa motsi, sun sadaukar da kansu-ba tare da wata hatsari ba- su tsotse shi da mamarsu ta ciki har sai ta zama fanko.

Bayan sun narkar da shi, suna fitar da sharar wanda aka azabtar, wanda ya hada da guanine da uric acid, wanda suke fitar dashi ta hanyar busassun ta dubura.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Rai Dangin goro. Zumuntar Kenan. Episode 16. By Ahmad Isa littafin soyayya (Mayu 2024).