Tepotzotlán, Mexico: Jagora Mai Nunawa

Pin
Send
Share
Send

Tepotzotlán birni ne a cikin ofasar Meziko da ke da kyawawan shimfidar wurare da adon al adun viceregal waɗanda ke gayyatarku da su tuna da mulkin mallaka da suka gabata; Zamu taimake ka ka san shi sosai tare da wannan cikakkiyar jagorar zuwa wannan Garin Sihiri.

1. Ina Tepozotlán kuma yaya za'a isa wurin?

Tepotzotlán yanki ne na yankin babban birni na kwarin Mexico kuma yana da nisan kilomita 43.5 daga babban birnin, Toluca, kasancewarta babban birni mai sihiri tare da samun sauki. Don zuwa Tepotzotlán farawa daga Mexico DF dole ne ku tafi arewa daga zobe na gefe, zuwa babbar hanyar Mexico-Queretano kuma a Km 44 zaku sami hanyar karkatar da dutse wanda zai ɗauke ku kai tsaye zuwa tsakiyar gari. Sauran muhimman biranen kusa da Tepotzotlán sune Pachuca de Soto, wanda yake nesa da kilomita 102, Cuernavaca (130 km), Santiago de Querétaro (173 km) da Puebla (185 km).

2. Menene tarihin garin?

Da farko Otomíes ne suka mamaye yankin, waɗanda suka ba da al'adun Teotihuacan, don ƙarshe Chichimecas ta mamaye shi a lokacin pre-Columbian. A cikin 1521, tare da zuwan Hernán Cortés da rundunarsa mai nasara, sanannen yaƙi na La Bakin ciki, wanda 'yan asalin ƙasar suka yi yaƙi don kada su ba da yankinsu; a ƙarshe sun ci nasara kuma aikin bishara ya fara, wanda ya ƙara ƙaruwa a ƙarshen karni na 16 lokacin da aka ba da garin ga umarnin itsan juzu'i. Tepotzotlán an ayyana shi a matsayin garin sihiri a cikin 2002 don haɓaka haɓakar yawon buɗe ido.

3. Wane yanayi ya kamata in yi tsammani a Tepotzotlán?

Tepotzotlán yana jin daɗin yanayi mai daɗi. Matsakaicin zafin jiki shine 16 ° C, matsakaicin 30 ° C kuma matsanancin mafi ƙarancin yana kusan 4 ° C, yanayin da ba safai yake faruwa ba. Tare da yanayin yanayi mai laushi mai laushi, tare da ɗan ruwan sama a lokacin hunturu da ƙarin ruwa a lokacin rani, matsakaicin shekara-shekara ya kai 628 mm. Tsayin tsaunuka, wanda garin sihiri yake da nisan mita 2,269 sama da matakin teku, ya fi dacewa da yanayi mai sanyi, don haka bai kamata ku manta da jaket ko tufafin dumi ba idan kuka ziyarce shi a lokacin mafi lokacin sanyi, da Janairu.

4. Menene fitattun wuraren jan hankalin 'yan yawon bude ido?

Hanyar shiga garin tana kaiwa kai tsaye zuwa babban filinta. Cibiya mai cike da gidajen cin abinci da shagunan kere kere suna ba da wannan birni mai ban sha'awa. Daga cikin manyan abubuwan jan hankali na Tepotzotlán da za mu iya samu, tsohon gidan zuhudu na San Francisco Javier, wanda wani bangare ne na National Museum of Viceroyalty, tsohuwar Ruwa da wuraren hulɗa da yanayi irin su Xochitla Ecological Park da Sierra de Tepotzotlán State Park. Wannan haɗin al'adun mulkin mallaka da yankuna kore sun sanya wannan Pueblo Magico cibiyar nishaɗi ta iyali don manya da yara.

5. Yaya Ex Convent na San Francisco Javier yake?

Gininsa ya fara ne a 1670 ta hanyar gudummawa daga dangin Medina Picazo. A cikin 1933 aka ayyana ta a matsayin abin tunawa na ƙasa kuma a cikin 2010 ya bayyana matsayin Tarihin Duniya ta UNESCO. Da farko tsohuwar kwalejin Jesuit ce wacce take da suna iri ɗaya da na gidan zuhudu, tare da salon tsarin gine-ginen Churrigueresque baroque, ɗayan ɗayan kyawawan abubuwan da ake iya samu a Meziko a yau. An sassaka facade ta waje da dutse mai launin toka chiluca kuma an kawata ciki da zinare goma na zinariya daga ƙarni na 18, wanda aka sadaukar da San Francisco Javier, Budurwar Guadalupe da San Ignacio de Loyola, a tsakanin sauran tsarkaka. Wannan abin sabon ginin na Sifen shine abin buƙata ga kowane ɗan yawon shakatawa dake sha'awar asalin garin Tepotzotlán.

6. Yaya Gidan Tarihi na ofasa na Viceroyalty yake?

Kawai harabar Gidan Tarihi na isasa shine kanta aikin fasaha. Babban ginin babban samfurin gine-ginen Baroque ne a cikin Meziko a lokacin zamanin viceregal. Jesuit ne suka gina shi a shekara ta 1580 kuma da farko aka fara aiki a matsayin makaranta don horar da iyayen umarni da koya musu yarukan asali, wanda karatunsu yana da mahimmanci don yin nasara a aikin bishara. Gidan kayan tarihin yana da mahimmin tarin abubuwa tun daga zamanin mulkin mallaka, gami da ma daga tafiye-tafiyen Christopher Columbus zuwa haɗakar da masu mulkin mallaka a yankin na Meziko. Yawancin yanki, galibi jigogi na addini, ana samun su a cikin zane-zanen mai da sassaka, suna ƙawata shafin duka. Ba za ku iya rasa jagorancin yawon shakatawa na gidan kayan gargajiya ba, wanda, duk da cewa yana da nassoshi masu banƙyama, zai ba ku damar fahimtar duk abin da ke da nasaba da mamayewa da mulkin mallaka na Mexico.

7. ¿Menene sha'awar Tepotzotlán Aqueduct?

Ana kuma kiranta "Los Arcos de Xalpa" kuma an fara ginin ta a cikin ƙarni na 18. Wannan ginin da Jesuit suka tsara yana da aikin canja ɓangaren ruwan kogin Tule zuwa yankin Xalpa. Saboda an kori odar, aikin ya kasance bai ƙare ba kuma ƙarshe ya ƙare a cikin karni na 19 ta Don Manuel Romero de Terreros, ƙidaya na uku na Regla kuma magajin filin. Jimlar tsawon magudanar ruwan ya kai mita 430 kuma an sanya wurin shakatawa a cikin ta, inda za a iya gudanar da adadi da yawa na ayyukan nishaɗi.

8. Yaya Sanarwar Yankin Sierra de Tepotzotlán take?

Yankin fiye da kadada 13,000 tsakanin gundumomin Huehuetoca da Tepotzotlán shine filin shakatawa na Saliyo na Tepotzotlán. An yanke shi a cikin 1977 daga zartarwa na ƙasa a matsayin yanki na kiyaye muhalli, yana kewaye da gandun daji na itacen oak, yankuna masu laushi da ciyawa a ɓangaren saman tsaunin, da cacti da agaves a ƙasan ta. Rayuwar dabbar dajin ta kunshi kananan kwayoyi, squirrel da adadi mai yawa na tsuntsaye iri daban-daban kuma marasa cutarwa ga maziyarta. A cikin wurin shakatawa zaku iya jin daɗin kowane irin ayyuka kamar su wasannin motsa jiki a yankuna korensa, hawa dutse da rappelling, zango da iyo.

9. Waɗanne ne mafi kyawun otal-otal da gidajen abinci a cikin gari?

Tepotzotlán yana kewaye da kyawawan gidajen abinci. A cikin Plaza Virreinal shine Gidan cin abinci na Los Virreyes, tare da kyawawan kayan aikin Mexico. Hakanan a cikin dandalin, zaku iya zuwa shan ruwa a Bar Montecarlo, tare da kyakkyawan yanayi da menu na duniya. An nesa nesa da Mesón del Molino, wanda ke kan Avenida Benito Juárez, wurin da aka yarda da ɗayan mafi kyawu a cikin Tepotzotlán don cin naman gasasshe tare da kayan aikin Mexico da kayan miya. Daga cikin mafi kyawun wurare don zama shine City Express Hotel, tare da ɗakuna masu kyau da sabis mai kyau. Otal din Finca Las Hortensias yana da yanayi mai zaman kansa mai kyau da kuma babban lambu, kasancewa wuri mafi kyau don hutawa. La Posada del Fraile karamin ƙarami ne, mai karɓar baƙi kuma yana da kyau sosai, ban da samun kyawawan farashi.

10. Yaya bukukuwa suke a Tepotzotlán?

Bukukuwan San Pedro, don girmama waliyin Tepotzotlán, ana yinsa a rabin rabin Yuni. Baya ga kiɗa, wasan wuta da ɗoki waɗanda ke nuna al'adun addinin Mexico, ana shirya baje kolin abubuwan jan hankali ga yara da matasa kuma ana yin abubuwa iri-iri don jin daɗin duka. Wani muhimmin abin da ke faruwa a allon talla na shekara-shekara a cikin Tepotzotlán shi ne bikin Kiɗa na Internationalasashen Waje, wanda aka gudanar a rabin rabin Oktoba, tare da gabatarwa daga masu zane-zane daga ko'ina cikin ƙasar, tare da National Museum of the Viceroyalty a matsayin babban filin taron. Wani bikin tunawa da Tepotzotlenses wanda aka shirya cikin salo shine 'yancin kan Meziko, wanda ya kai kololuwarsa yayin da kowa ya hallara a cikin Plaza Virreinal don ba da kukan' yanci. Ba tare da wata shakka ba, Tepotzotlán gari ne mai sihiri mai ban sha'awa inda ba za ku gundura ba.

Tepotzotlán na jiran ku. Tare da wannan Cikakken Jagoran kuna da duk abin da kuke buƙata don jin daɗin kyakkyawan hutu a wannan garin na Meziko mai tarihi.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Visitando Tepotzotlán (Mayu 2024).