Huapoca

Pin
Send
Share
Send

Bature na farko da ya isa yankin Madera, a ƙarshen karni na 17, ya kafa ayyukan Nahuérachi da Sírupa, waɗanda aka lalata a 1690 ta hanyar tashin hankali na asali na ofan asalin ƙasa.

Don zuwa Ciudad Madera ta kan hanya daga babban birnin jihar Chihuahua, ɗauki babbar hanyar zuwa Cuauhtémoc, (kilomita 101) kuma ci gaba da babbar hanyar lamba 16. Ka ratsa cikin al'ummomin La Junta (kilomita 47), Guerrero (kilomita 20), Matachí (kilomita 45) da Temósachi (kilomita 15), kafin su isa garin.

Idan ka bar Ciudad Juárez, ka ɗauki babbar hanyar zuwa Chihuahua kuma a El Sueco ka ɗauki ɓatacciyar hanyar da za ta kai ga Flores Magón-Buenaventura-Ignacio Zaragoza-Gómez Farías-Madera.

Balaguron bas na yau da kullun ya tashi daga Chihuahua City zuwa Ciudad Madera. Ta jirgin sama sabis ne na musamman kawai daga filayen jirgin sama na babban birni da Ciudad Juárez.

A cikin Madera zaku iya samun bayanan yawon shakatawa da fuskantarwa, ko dai a cikin Shugabancin Birni ko a ƙaramin Gidan Tarihi na Mummy.

Shafukan tarihi na Cueva del Puente. Kogon maƙwabta zuwa Cuarenta Casas wanda ke da ɗakuna a cikin salon Paquimé wanda yakai shekaru 800. Don nemo shi, kuna tafiya kilomita 54, cikin minti 70, kuna barin Madera. Bayan haka, don isa ga shafin, abin hagu ya rage kuma ya zama dole a yi tafiyar kilomita da rabi, kimanin awa ɗaya, bin hanyar da aka shirya sosai. Sabis ɗin jagora na dindindin ne.

Gidaje Arba'in ko Kogon Windows. Wannan ɗayan ɗayan wurare ne masu mahimmanci da kyau a cikin jihar Chihuahua. Tsararraki ne na ɗakuna 15 waɗanda aka yi ado da adobe a cikin babban ɗakin tsauni, wanda, wanda aka gina kimanin shekaru 1,000 da suka gabata, mallakar al'adun Paquimé ne. Don ziyartar su, bi hanyar da aka bi don zuwa Cueva del Puente.

Anasazi saita. Wannan rukunin yanar gizon yana da al'adu iri ɗaya kamar yadda aka bayyana a baya kuma ya ƙunshi kogwanni biyu: La Cueva de la Serpiente da El Nido del Águila. A farkon akwai dakuna 14 a cikakke, a na biyu kuma akwai daki guda, dukansu suna da kyawawan ra'ayoyi game da Barranca de Huápoca. Tana da nisan kilomita 33 yamma da Madera, ya fi kyau a tafi tare da jagora tunda damarta ke da wuya kuma hanyarta ba ta cikin yanayi mai kyau.

Babban Kogo. A cikin wannan rami mai faɗi, an gina ɗakuna biyu na ɗakuna masu hawa biyu, waɗanda har yanzu ana adana su da kuma ragowar ɗakunan ajiya da sauran kayayyakin da mazaunan kakanninsu ke amfani da su. Tsoffin wannan rukunin yanar gizon na al'adun Paquimé aƙalla shekaru 800 ne. A lokacin rani mai damina, lokacin da ruwan ya tashi, sai wata kyakkyawar ambaliyar ruwa ta samu a bakin kogon wanda yake kusan kasan Barranca de Huápoca, kilomita 66 daga Ciudad Madera. Yana da jagora na dindindin.

La Ranchería. Daga al'adun Paquimé, wannan katafaren rukunin gidajen yana da tashoshi 24, amma idan aka yi la'akari da ragowar da aka samu akwai sauran. Yana adana ɗakunan ajiya da zane-zanen kogo kuma yana nan a ƙasan Barranca de Huápoca, kusa da gajiyar Sírupa. Daga Madera zuwa Sírupa akwai kilomita 50 waɗanda aka rufe cikin sa'a ɗaya da rabi kuma bayan Sírupa kuna tafiya kusan sa'o'i biyu zuwa shafin. Ana ba da shawarar tafiya tare da jagorar gida, tunda hanyar ba ta cikin yanayi mai kyau.

Wuraren tarihi Ex-hacienda de Nahuérachi. Shine wuri na farko da Turawa suka fara zama a yankin Madera. Anan aka kafa manufa ta La Consolación de Nahuérachi, wanda ya dogara da ziyarar daga Yepómera kuma aka lalata shi a cikin 1690 yayin rikicin 'yan asalin ƙasar. Daga baya, a cikin karni na 19, an kafa babbar hacienda a nan, wanda har yanzu ana adana sauransa a gefen garin Nahuérachi na yanzu. Wurin yana kudu kilomita 10 kudu maso gabas na Madera, tare da kyakkyawar hanyar datti.

Tsohuwar gonar Sírupa. Anan aka kafa ziyarar mishan na San Andrés de Sírupa, wanda ya dogara da aikin Yepómera. Akwai labarin wannan ziyarar tun 1678. A cikin 1690 'yan asalin garin na Sírupa sun shiga cikin tawayen' yan asalin yankin na Tarahumara, wani rikici wanda ya lalata wasu aiyuka kuma ɗan mishan yayi shahada. A cikin 1830 Sírupa ya zama hacienda, rukunin da ya ci gaba har zuwa aan shekarun da suka gabata lokacin da yankinta ya canza zuwa ejido. Na hacienda, hular kwano kawai ta kasance cikin yanayin yau da kullun, ginin da ya cancanci ziyarta. Tana da nisan kilomita 50 kudu da Madera, an haɗa ta da birni ta hanyar datti mai kyau.

Ex-hacienda na San José de Babícora. Shahararren ƙasa wanda mallakar ɗan jaridar nan mai tasiri William R. Hearst. Ya zama ɗayan mafi girma a cikin ƙasar, tare da yanki na kadada 350,000. A cikin 1952 an ƙwace ƙasashensu kuma aka rarraba su don ƙirƙirar ejidos. Zai yiwu a yaba abin da tsohon garin hacienda yake inda aka adana abubuwan da ke da tsohon ɗaukakarsu. Yana da 60 cm gabas da Madera, a kan hanyar da ke zuwa Gómez Farías.

Maɓuɓɓugan ruwan zafi Agua Caliente de Huápoca. Ruwan bazara a gabar kogin Papigochi, a ƙasan Barranca de Huápoca. Wuri ne mai matukar kyau da kyau don yin wanka tare da duka dangi, amma dole ne a tuna cewa bashi da kowane irin kayan aiki. Tana da nisan kilomita 48 yamma da Ciudad Madera, tazarar da take ɗaukar sama da awa ɗaya.

Ruwan Zafi daga Sírupa. Wani kyakkyawan daga maɓuɓɓugan maɓuɓɓugan ruwan zafi a cikin Madera ya kunshi maɓuɓɓugan ruwa guda uku-ɗayansu ƙaramar matattarar ruwa ce- kuma ya kasance a bankunan rafin Sírupa, tafiyar mintuna 20 daga tsohuwar gonar Sírupa. Nisa da nisan kilomita 50 kudu da Ciudad Madera kuma yana da turbayar hanya.

Dams tare da kifi Peñitas Dam yana kusa da kilomita 8 arewacin Madera, akan hanyar da ke zuwa La Norteña. Peñitas kyakkyawan tafki ne inda zaku iya yin wasu wasanni na ruwa kamar tafiya cikin ƙananan jiragen ruwa da kamun kifi. A cikin gidan abincin sa zaku iya jin daɗin ƙwarewar gidan, waɗanda ƙirar gida ce; kuma a gonar kifin ka zabi wadanda kake son siya.

Cebadillas dam. A cikin garin da aka watsar da shi na Cebadilla de Dolores, mun kasance cikin wannan kyakkyawan dam wanda ke kewaye da kyakkyawan gandun daji mai daɗi kuma a ciki ma akwai yiwuwar kifi don kifi. Tana da nisan kilomita 90 kudu maso yamma na Ciudad Madera, tafiyar sa'o'i uku ta kan hanyar datti.

Shafukan yanar gizo da sauran wurare El Salto. Smallananan magudanar ruwa da mita 12 na faɗuwa, a kewayen Gidaje Arba'in 40 kilomita arewa da Madera, a kan hanyar da ke zuwa La Norteña.

Laguna El Tres. Lakearamin tafkin da ke cikin babban kwarin dazuzzuka, 8 kilomita yamma da Madera, a kan hanyar datti da ke zuwa Huápoca. A lokacin hunturu mafaka ce ga tsuntsayen masu ƙaura, musamman agwagwa da geese.

Kogin Huápoca. Ana iya ganin kasan Barranca de Huápoca daga gada mai suna ɗaya, daga inda ake iya ganin Kogin Papigochi. Tana da nisan kilomita 50 yamma da Madera kuma tana tuki na minti 75.

Las Chinacas ra'ayi. Ya kasance a saman dutsen mai wannan sunan, a mita 2,700 sama da matakin teku. Daga nan zaku iya ganin duk kwarin Madera da Barranca de Huápoca mai ban tsoro. Tana nan da awanni biyu daga Madera ta wata kyakkyawar hanyar datti.

Kananan Ido Uku. Manufa ce ta zamani inda Uba Jesús Espronceda ya gina, ta hanyar ƙauna da juriya, masana'antar cikin gida na tsiran alatu mai daɗi.

Mummy Museum. A cikin wannan shimfidar wuraren kasancewar al'adun Paquimé a cikin yankin Madera. Tana da tarin kayayyakin yumbu, metates da sauran abubuwa daga wannan wayewar. Gidan tarihin ya samo asali ne daga cikakkiyar kiyaye mummy da tufafinta wanda aka kwato daga ɗayan kogon da gidaje a yankin. Gidan kayan tarihin yana kusa da otal din Real del Bosque, a ƙofar Madera.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Balneario de aguas termales en Huapoca. (Mayu 2024).