Gidan mikiya. Cibiyar bikin Tenochtitlán

Pin
Send
Share
Send

A 1980 ayyukan archaeological zuwa arewacin Babban Haikali suka fara. A can akwai wuraren bautar gumaka daban-daban waɗanda suka kasance ɓangare na gine-ginen da suka yi babban filin wasa ko yanki na babban birnin Aztec.

Uku daga cikinsu sun daidaita, ɗaya bayan ɗaya kuma daga gabas zuwa yamma, tare da farfajiyar arewa na haikalin. Amma kuma an sami wani a arewacin waɗannan wuraren bautar uku; Yana da tushe mai fasalin L wanda ya nuna matakala biyu: ɗaya yana fuskantar kudu ɗayan kuma yana fuskantar yamma; na karshen an kawata shi da kawunan gaggafa. Lokacin da ake haƙa wannan ginshiƙin, an lura cewa akwai wani saitin baya wanda yake da tsari iri ɗaya. Matakalar zuwa yamma ta kai ga zauren da ke da ginshiƙai da kuma benci da aka yi wa ado da jerin gwanon sojoji. Akwai mayaƙan gaggafa guda biyu masu nauyin rai a bakin hanyoyin da kuma a bangarorin biyu na ƙofar.

Theofar tana kaiwa zuwa ga wani ɗaki na kusurwa huɗu wanda ke da corridor a gefen hagunsa wanda ke kaiwa zuwa farfajiyar ciki, a ƙarshen arewa da kudu waɗanda suke dakuna biyu. Kujerar mayaka ya sake bayyana a cikin su duka. Af, a ƙofar farfajiyar akwai siffofin yumbu guda biyu a cikin siffofin kwarangwal da farin braziers na farin tare da fuskar allahn Tlaloc yana kuka. Duk saitin yana da wadataccen abubuwa masu ado. Ginin ya kasance bisa tsari zuwa mataki na V (a wajajen AD 1482) kuma saboda mahallin an yi tunanin tun daga farko cewa zai iya kasancewa da alaƙa da yaƙi da mutuwa.

Wasu shekaru sun shude kuma a cikin 1994 Leonardo López Luján da tawagarsa sun fara aikin hakar zuwa arewacin wannan rukunin, inda suka sami ci gaba. A kan fuskar faɗuwar kudu sun sake kasancewa a benci tare da mayaƙa kuma ƙofar a gefen ta manyan siffofin yumbu ne biyu da wakiltar allahn Mictlantecuhtli, ubangijin lahira. Wani adadi na maciji da aka sanya a ƙasa ya hana wucewar zuwa cikin ɗakin.

Masana binciken kayan tarihi sun lura cewa a kan kafadun siffofin mutum biyu masu rauni na allah akwai wani abu mai duhu wanda, da zarar an bincika shi, yana nuna ragowar jini. Wannan ya dace daidai da bayanan kabilanci, tunda a cikin Codex Magliabechi (plate 88 recto) ana iya ganin adadi na Mictlantecuhtli tare da mutum yana zubar da jini a kansa.

A gaban ƙofar shiga, an sake samun hadaya da aka sanya a ciki mai kama da gicciye, wanda ke tunatar da mu hanyoyi huɗu na duniya. A ciki akwai wani tsohon allah da abubuwa daban-daban, gami da ƙwallayen roba.

Binciken da López Luján ya gudanar ya fayyace wasu halaye na ginin da kuma aikinsa. Tattaunawa ta hanyar bayanan tarihi da kuma nazarin bayanan archaeological, an ba da shawarar cewa za a iya gudanar da muhimman shagulgula masu alaƙa da mai mulkin Tenochtitlan a can. Tafiya daga ɗakunan ciki zuwa yamma yayi daidai da hanyar rana, kuma adadi na mayaƙan gaggafa na iya zama mahimmanci a cikin wannan. Bayan ya fito daga zauren, sai ya juya zuwa arewa, shugabanci na mutuwa, wanda ake kira Mictlampa, kuma ya iso gaban mutanen da ke raye a raye. Duk wannan yawon shakatawa cike yake da alama. Ba za mu iya manta cewa adadi na tlatoani yana da alaƙa da Rana da mutuwa ba.

Bayan haka, an tono shi a ƙarƙashin Laburaren Porrúa, a kan titin Justo Sierra, kuma an sami abin da ya zama iyakar arewacin yankin Águilas, kuma kwanan nan aka gano bangon yamma na rukunin. Don haka, a sake, kayan tarihi da kuma tushen tarihi sun dace kuma sun kai mu ga sanin abin da ke wurin bikin Tenochtitlan.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: 18 DATOS Curiosos de Tenochtitlan la capital del imperio Azteca (Satumba 2024).