Tsibirin Angel de la Guarda

Pin
Send
Share
Send

Ofaya daga cikin kyawawan wurare a cikin Mexico da ba a sani ba babu shakka tsibirin Angel de la Guarda. Tana cikin Tekun Cortez, ita ce, tare da kilomita 895, tsibiri na biyu mafi girma a cikin wannan teku.

Wata babbar ƙungiyar tsaunuka ce wacce ta fito daga cikin tekun, kuma ta kai tsayi mafi tsayi (mita 1315 sama da matakin teku) kusa da ƙarshen arewa. Yankin mai karko ya haifar da kyawawan wurare masu ban mamaki, wanda sautin sepia ya mamaye saboda yanayin wurin.

Tana da nisan kilomita 33 arewa maso gabas na garin Bahía de los Ángeles, a Baja California, an raba ta da nahiyar ta hanyar zurfin Canal de Ballenas, wanda ke da fadin kilomita 13 a mafi kankancin sashinta, kuma ana yin shi da kasancewar kasancewar kifayen whale daban-daban, wanda mafi yawa daga cikinsu shine ƙifin whale ko ƙirar ƙirar whale (Balenoptera physalus) wanda kawai ya wuce girmansa da shuɗin whale; Wannan shine dalilin da yasa aka san wannan yanki na teku da Channel of Whales. Babban wadatar wannan ruwa ya ba da damar yawan waɗannan dabbobi masu shayarwa masu rai, waɗanda a duk shekara suna ciyarwa suna hayayyafa ba tare da yin ƙaura don neman abinci ba, kamar yadda yake faruwa a wasu yankuna.

Hakanan abu ne na yau da kullun a lura da manyan rukunin kifayen dolphin da suka kusanci gabar tsibirin; nau'ikan da suka fi yawa, dabbar dolphin ta yau (Delphinus delphis), tana tattare da kafa ɗaruruwan ɗaruruwan dabbobi; Hakanan akwai dabbar dolfin ta kwalba (Tursiops truncatus), wanda shine wanda ke farantawa maziyarta ziyara a dolphinariums tare da acrobatics. Latterarshen na iya kasancewa ƙungiyar mazauni.

Zakin teku na kowa (Zalophus californianus) shine ɗayan fitattun baƙi na Guardian Angel. An kiyasta cewa a lokacin haihuwar adadin waɗannan dabbobin suna wakiltar kashi 12% na jimlar da ke akwai a duk Tekun Kalifoniya. An fi rarraba su a cikin manyan kofunan daji biyu: Los Cantiles, wanda ke can yankin arewa maso gabas, wanda ya hada dabbobi kusan 1,100, da kuma Los Machos, inda aka yiwa mutane 1600 rajista, wanda yake a tsakiyar yankin. Yankin Yammacin Yamma.

Sauran dabbobi masu shayarwa da ke zaune a tsibirin su ne beraye, nau'ikan beraye da jemagu daban-daban; Latterarshen ba su san ko sun ci gaba da kasancewa a duk shekara ba ko kuma idan sun tsaya ne kawai don yanayi. Hakanan zaka iya samun nau'ikan nau'ikan halittu masu rarrafe 15, gami da nau'ikan rattlesnakes guda biyu waɗanda suke da larura (ajalin da ke nuna ƙayyadaddun ƙwayoyin halitta na wani wuri), rattlesnake da aka hango (Crotalus michaelis angelensis) da kuma jan rattlesnake (Crotalus ruber tsufa).

Ángel de la Guarda kuma wuri ne na sama don masoyan tsuntsaye, waɗanda zasu iya samun yawansu a wurin. Daga cikin waɗanda ke jan hankali don kyawunsu za mu iya ambata ospreys, hummingbirds, owls, hankaka, boobies da pelicans.

Masu ilimin tsirrai na iya gamsar da abubuwan da suke so, tunda ana iya ganin adadi mai yawa na kyawawan shuke-shuken hamadar Sonoran, kuma ba wai kawai ba: tsibirin yana da nau'ikan keɓaɓɓu biyar.

Da alama mutum bai taɓa rayuwa har abada a cikin Mala'ikan Tsaro ba; kasancewar Seris kuma mai yiwuwa Cochimíes an iyakance shi ga taƙaitacciyar ziyara don farauta da tattara shuke-shuke. A cikin 1539 Kyaftin Francisco de Ulloa ya isa Ángel de la Guarda, amma saboda ba shi da kyau sosai babu wani yunƙuri na gaba na mulkin mallaka.

Halartar jita-jitar cewa an ga wuta a tsibirin, a cikin 1965 the Jesuit Wenceslao Link (wanda ya kafa aikin San Francisco de Borja) ya zagaya yankuna, amma bai sami baƙi ko alamunsu ba, wanda ya danganta da rashin ruwa. , wanda bai yi ƙoƙarin shiga ba kuma ya san tsibirin sosai.

Tun daga tsakiyar ƙarni wannan masara da mafarauta suka mamaye wannan wuri na ɗan lokaci. A cikin 1880, an riga an yi amfani da zakunan teku, don samun mai, fata da naman. A cikin shekarun sittin, kawai ana fitar da man dabba, tare da manufar narkar da man hanta na shark, ta yadda kashi 80% na dabbar suka lalace, kuma suka sanya kyarketai masu farauta aikin wauta da aikin banza.

A halin yanzu, an kafa sansanoni don masunta kokwamba na teku na ɗan lokaci, da masunta don kifin shark da sauran nau'in kifin. Tunda wasunsu ba su san hatsarin da wannan ke wakilta ga kiyaye nau'in ba, sai su farautar kerkeci don su yi amfani da su a matsayin tarko, wasu kuma sukan ajiye tarunansu a wuraren da cunkoson dabbobi ya yi yawa, wanda hakan ke sa su zama cikin tarko kuma, sakamakon haka, akwai yawan mace-mace.

A halin yanzu, yawan kwale-kwale tare da "masunta wasanni" ya karu, waɗanda suka tsaya a kan tsibirin don su san shi kuma su ɗauki hoto kusa da zakunan teku, wanda idan ba a tsara su ba nan gaba zai iya haifar da halayyar haihuwar waɗannan dabbobi kuma ya haifar da shafi yawan jama'a.

Sauran baƙi na yau da kullun zuwa Ángel de la Guarda sune ƙungiyar masu bincike da ɗalibai daga Laboratory na Mammal na Kwalejin Kimiyyar UNAM, waɗanda tun daga 1985 suke gudanar da karatun zakunan teku, a tsakanin lokacin daga Mayu zuwa Agusta, kamar yadda wannan yake lokacin haifuwarsa. Kuma ba haka kawai ba, amma tare da taimako mai mahimmanci na Sojojin ruwan Mexico sun faɗaɗa binciken waɗannan dabbobin a cikin tsibirai daban-daban na Tekun Cortez.

Kwanan nan, kuma saboda mahimmancin waɗannan abubuwan halittu, an ayyana Angel de la Guarda Island a matsayin Tsaran Biosphere. Wannan matakin farko yana da matukar mahimmanci, amma ba shi ne kawai mafita ba, tunda kuma ya zama dole a aiwatar da ayyuka nan take kamar tsari da tsare jiragen ruwa; shirye-shirye don wadataccen amfani da albarkatun kamun kifi, da dai sauransu. Koyaya, maganin ba shine magance matsaloli ba, amma don hana su ta hanyar ilimi, gami da inganta binciken kimiyya don tallafawa kulawar da ta dace da waɗannan mahimman abubuwan.

Source: Mexico da ba a sani ba A'a. 226 / Disamba 1995

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Caracol Televisión - Tu Voz Estéreo capítulo: Por un futuro mejor (Satumba 2024).