Gwanin bakin goge (Tamaulipas)

Pin
Send
Share
Send

Cañón de la Servilleta, a cikin jihar Tamaulipas, hanya ce wacce Boquillas ko kogin Comandante suke ratsawa ta Sierra de Cucharas ta hanyar gabas, har sai ta isa wani filin noma inda ya shiga kogin Frío, wanda kuma shi ne kogin Guayalejo.

Tsawonsa ya kai kusan kilomita 2.5 kuma bangonsa ya kai, a wasu wuraren, tsayinsa yakai 120 m (a wannan lokacin, sirarin yana da tsayin tsayi na mita 220 sama da matakin teku). Wannan wurin yana gayyatar mai tafiya mai ɗokin gano yanayin yanayin yankin, don yin abubuwa kamar yin iyo a cikin kogunan kwantar da hankula na kogin a lokacin bazara, binciko kogwanni a gefen arewa maso gabas na kwarin da yawo a gaba, a inda za mu iya ganowa a kan laɓar laka, waƙoƙin kwanan nan na wasu raccoon, badger ko feline waɗanda suka zo wurin don su shayar da ƙishirwa. Spiritsarin ruhohin da zasu iya ratsawa zasu iya tsallaka kogin a cikin kwandon motar kebul wanda ake amfani dashi don wannan dalilin a lokacin damina, kuma saboda haka jin daɗin shimfidar wuri mai faɗi wanda aka mamaye daga wannan matsayi mai ɗaukaka, kuma baƙi tare da damuwar archaeological zasu iya sanin tuddai ko alamu. wanda aka samo a gefen dama na kogin, daga can inda canjin yake fitowa, inda har yanzu akwai ragowar dandamali daga tsohuwar yarjejeniya.

Wannan tuddai ta Sierra Madre Oriental an san ta da Sierra del Abra-Tanchipa a cikin yankin Huasteca na makwabciyar jihar San Luis Potosí.

Koyaya, halayyar da ke sanya wannan wuri ya zama mai ban sha'awa shine cewa taga ce ta gaskiya cikin tarihin ilimin ƙasa.

SHARUDAN DA SUKA BAYA

Yayin da muke tafiya tare da babban bankin da ke gefen hagu na kogin, wanda ya kunshi fararen duwatsu masu daraja, ana jan mu zuwa jerin adadi na geometric da aka warwatse ko'ina kasan ƙafafunmu, waɗanda ake ganin da hannu mai ƙarancin fasaha ne ya sassaka su. Menene abin da muke da shi a gaban idanunmu masu ban mamaki? Waɗannan baƙin siffofin sune abin da aka fi sani da burbushin halittu, kuma ba komai bane illa gutsuttsarin dabbobi ko tsire-tsire waɗanda aka samo a cikin alamomi daban-daban na ƙasa, Miliyoyin shekaru da suka gabata, waɗannan ƙwayoyin, lokacin da suke mutuwa, an binne su a ƙarƙashin laka - laka, yashi ko yumɓu - wanda, saboda aikin abubuwa daban-daban na sinadarai na jiki da na sinadarai, suka rikide zuwa kankara. Waɗannan duwatsun duwatsu a halin yanzu ana fallasa su saboda kyawawan sauye-sauye na tsari da yashewar ƙasa wanda aka sanya ƙwanƙolin duniya cikin lokaci. Idan muka kalli wadannan kwayoyin halitta, wadanda aka tsara tsarinsu a sarari a cikin dutsen da aka fallasa, za mu yi mamakin ganin cewa asalinsu daga teku ne! Kilomita 150 daga teku? Me ya sa?

ASALI DA SAMUWAR SIERRA DE CUCHARAS

Dangane da bayanan da INEGI ta tattara kuma aka buga, dutsen dutsen dutsen ƙasa mai ƙyallen ruwa wanda ya ƙunshi yawancin ƙasar a cikin jihar Tamaulipas, an ƙirƙira su lokacin da Tekun Atlantika ya mamaye wannan yanki na ƙasar a lokacin Mesozoic, kimanin shekaru miliyan 230 da suka gabata. na shekaru. A ƙarshen lokacin Cretaceous - wataƙila shekaru miliyan 80 da suka gabata - da farkon Tertiary - shekaru miliyan 50 da suka gabata - an gudanar da wani tsari na orogenic wanda ya shafi duwatsun Mesozoic ta hanyar ninkawa da raba su, wanda ya haifar da ɗaukaka ga Sierra Madre Gabas ta Gabas, wanda shine dalilin da ya sa muke samun burbushin mollusk waɗanda suka kasance a cikin tsohuwar dutsen a cikin dutsen dutse, bankunan kogi da ma'adinai a wannan yankin.

A cikin littafinsa mai ban sha'awa La Huasteca Tamaulipeca, Joaquín Meade ya gaya mana cewa dutsen dutsen Tamasopo, mai wadataccen burbushin halittun ruwa, galibi fitattun abubuwa ne a cikin Sierra de Cucharas, na Cananan Cretaceous, kodayake akwai wasu samfuran San Felipe farar ƙasa wanda yake na wani kwanan nan, da Tertiary, wanda ya ƙunshi mafi yawansu burbushin halittu masu shayarwa, kamar haƙori da hakora. A matsayin ƙarin bayani, zan iya tabbatar da cewa na samo burbushin halittun ruwa a mita 1,000 sama da matakin teku a cikin “El Cielo” Biosphere Reserve; Tabbatattun shaidun wannan, sune manyan duwatsu waɗanda ke tashi da girman kai a gefen dama na sabuwar hanyar da ta tashi daga Gómez Farías zuwa Alta Cima, kusan rabin hanyar, wanda farfajiyar ta rufe ta da yawancin ragowar waɗannan ƙwayoyin. Har ila yau, na ɗauki hotuna da yawa burbushin da ke adana tsarin su na asali, waɗanda kuma masu tara masu zaman kansu waɗanda suka same su a wannan yankin na sierra suka ba ni shekaru da yawa da suka gabata.

Kammalawa

Abin takaici, wannan rukunin yanar gizon ba a kiyaye shi daga farautar mutum ba; Wasu mutane, ta hanyar amfani da dutse da ɗan ƙaramin abu, sun cire watakila mafi kyawu da ban sha'awa na rayuwar farko daga maƙalar dutse, suka bar rami, fanko a binciken rayuwarmu ta ƙasa da muka gada a matsayin gadon al'ummomi masu zuwa. Kowane burbushin halittu, harma mafi na kowa, yana bada labari mai kayatarwa game da canjin yanayin Duniya da cigaban rayuwa akansa; yana ba mu haske game da yanayin kasa da muhalli na da kuma nuna mana yadda teku da nahiyoyi suka canza. Girman dutsen da yake kwance kamar shafukan babban littafi ne, wanda ke bayyana tarihin rayuwar duniyar tamu .. Kuzo, ku sani kuma ku girmama Kogin Napkin, gidan kayan gargajiya da "taga" inda yanayi ya bamu damar hango mafarkin. mai zurfi da madawwamin zamani.

IDAN KA JE NAPKIN BARREL

Bar Ciudad Mante, Tamaulipas, ɗauki babbar hanyar ƙasa ba. 85 wanda ya kaimu Ciudad Victoria; 14 kilomita daga baya, wucewa garin El Limón, ɗauki hagu na hagu wanda ke kaiwa zuwa Ocampo. Daga wannan lokacin kuna tafiya kilomita 12, kuma kafin ku hau kan Sierra de Cucharas, daidai a tashar bas "El Papalote", za mu juya zuwa hagu ta cikin wani rata da aka rufe kamar 'yan kilomita har sai mun isa ga ejido "El Riachuelo", wanda yake a ƙasan Saliyo. Daga wannan wuri na ƙarshe, kuna tafiya kudu ta hanyar da ta kai kimanin mita 850 a tsayi, har sai kun tsallaka Kogin Comandante da ƙofar gabas ta bakin kwari, wanda shi ne wanda aka saba ziyarta.

Wannan rukunin yanar gizon bashi da sabis, amma zaka same su a Ciudad Mante kilomita 28 nesa. Ina ba da shawarar ziyartar wannan wurin a cikin watannin Maris, Afrilu da Mayu, domin su ne mafiya bushewar shekara, tunda a lokacin damina matakin kogin ya tashi sosai, ruwan ya zama mai tauri da hadari, wanda hakan ya sa ba za a iya tafiya ta ciki ba ƙasan canyon ko yin iyo; Hakanan yana da kyau, a cikin waɗannan watannin, a yi ado da tufafi masu dacewa da yanayin zafi da takalmin da ya dace don yin yawo.

Source: Ba a san Mexico ba No. 228 / Fabrairu 1996

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Gaskiyar Abinda Ya Faru Da Fresh Emir Aku Mai Bakin Magana (Mayu 2024).