San Luis Potosí daga ƙarni na 16

Pin
Send
Share
Send

Kasancewar Mutanen Sifen, a ƙarshen ƙarni na 16, a wurin da garin San Luis Potosí yake a yanzu, sun ba da amsa ga dalilan soja, saboda baƙar haushin da 'yan asalin yankin na Guachichil suka nuna.

Mutanen Spain din sun fatattake su sannan kuma suka sake haduwa da su a cikin garin San Luis don su kara sarrafa su, amma kuma sun taho da rundunar Tlaxcalans wadanda suka zauna a yankin Mexico. Tare da gano ma'adinan San Pedro a 1592 da kuma sakamakon ci gaban hakar ma'adinai, masu hakar ma'adinan sun yi shawarwari da Juan de Oñate da 'yan ƙasar don su zauna a filin San Luis Mexquitic, daga baya San Luis Minas del Potosí, inda suka girka gonakin riba da gidajensu. Sabon birni, wanda za'a yarda dashi kamar haka a tsakiyar karni na goma sha bakwai, ya karɓi jaddawalin yadda mutanen Sifen ke zaune a Amurka: grid ɗin katako, tare da babban filin dake tsakiyar da babban coci da gidajen masarauta a gefenta. Amma saboda gina manyan coci-coci da majami'u, da kuma kasancewar wuraren hakar ma'adinai da wasu hanyoyin ruwa, fadada garin dole ne ya sadaukar da yanayin geometric na titunanta, don haka suna waje da sashen tsakiya. Basu tsaye ko faɗi ɗaya ba, suna ba da bayyanar asali ta asali ga San Luis Potosí.

Ba kamar sauran garuruwan asalin ma'adinai ba, kamar Guanajuato ko Zacatecas, rashin daidaito a San Luis bai kai ba, duk da haka, halin labyrinthine. Kamar yadda yake a sauran biranen mulkin mallaka a Mexico, wadatar ma'adanai da kasuwanci a ƙarshen ƙarni na 17 da farkon ƙarni na 18 ya haifar da sake gina manyan gine-ginen addini, kamar gidan ibada da gidan zuhudu na San Francisco (wanda a yanzu yake da yankin Museo Regional Potosino ), wanda aka kara ɗakin sujada na Aranzazú da Haikalin na Uku, da kuma tsohuwar Ikklesiya da babban coci na yanzu, wanda a cikin ƙarni na 19 ya ci gaba da karɓar sabbin ayyukan adon, da kuma wurin ibada na Guadalupe, daga rabin ƙarshen Karni na 18, aikin magini Felipe Cleere. Hakanan daga lokaci kuma ta hanyar marubucin shine tsohon ginin Royal Boxes, daura da filin.

Daga ƙarshen karni kuma daga sanannen Miguel Constanzó (marubucin ginin La Ciudadela a cikin garin Mexico) su ne sabbin Gidajen Sarauta, a halin yanzu Fadar Gwamnati. Kyakkyawan misali na gine-ginen jama'a shine gidan Ensign Manuel de la Gándara. Ofaya daga cikin gidajen ibada na mulkin mallaka, na El Carmen, daga tsakiyar karni na 18, yana nuna bangon faɗakarwa wanda aka kawata shi da ginshiƙan Solomonic (karkace) waɗanda aka kewaye da ado na dutse. Bagadansa na zinare (banda babba) suna ɗaya daga cikin fewan tsirarun da suka rayu a wannan garin zuwa canjin salon da, a ƙarshen Mulkin mallaka, ya maye gurbinsu da na neoclassical.

Tsoffin gidaje na San Luis suna ba da kyawawan misalai na aikin dutse a kan fuskokinsu da barandarsu. Ci gaban rayuwa a cikin Meziko a ƙarshen mulkin mallaka da farkon zamanin mulkin kai, ya sanya gine-ginen gine-gine sun sami mahimmancin ci gaba a cikin wannan garin ma. Shahararren mai zanan nan Francisco E. Tresguerras ya yi aikin gidan wasan kwaikwayo na Calderón a cikin shekarun da suka gabata na karni na 19, a cikin tsarin mulkin neoclassical na wadancan shekarun. A daidai wannan lokacin aka gina Shafin dandalin kuma an gina magudanar ruwa ta Cañada del Lobo, tare da kyawawan Ruwan Ruwa, aikin Juan Sanabria, wanda ke nuna San Luis Potosí. A lokacin Porfiriato an gina gidan wasan kwaikwayon na La Paz, na ɗabi'a irin ta yau da kullun da kuma alamun garin, aikin José Noriega.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Hallan 13 cadáveres en San Luis Potosí - Las Noticias (Mayu 2024).