Chiapas: zuciyar duniya

Pin
Send
Share
Send

Masu tafiya a cikin gari sun san cewa jihar Chiapas ita ce tushen abubuwan jan hankali ga waɗanda suke neman tsarkin shimfidar ƙasa, alamomin tarihi da kuma hatimin baƙunci na baƙi. Musa na ruwa da daji, na tsaunukan pine da rairayin bakin teku tare da mangroves.

Ofasar bikin shekara dubu da nuna al'adun kakanni. Yana da wahala ka ratsa yankinta kuma kar a dawo, kamar yadda koyaushe akwai abubuwan mamaki don ganowa da gamuwa don aiwatarwa.

Bayan Agua Azul da Palenque, da Cañón del Sumidero ko San Cristóbal de las Casas, Chiapas wasikar yawon bude ido ce da ba a taɓa rubutawa ba, kawai almanac na bukukuwanta yana nuna wurare 300 daban-daban, kusan ɗaya a kowace rana, da abin da za a ce game da bankunan da yawa, hanyoyin hanyoyin adana kayan tarihi, kololuwarsa da rairayinsa, don yin tafiya da bincika rayuwa.

Regionsasar Chiapas an sassaka ta yankuna shida na ƙasa, sun haɗu ƙarƙashin abu ɗaya amma tare da halaye daban-daban na jiki. Kowane yanki kamar yanki ne na daban, wanda mutane daban-daban ke zaune.

Don haka, zamu iya farawa tare da filin bakin teku, can kusa da Tekun Pacific, tare da kilomita 303 na rairayin bakin teku masu faɗi, tsattsauran ra'ayi da hanyoyin mangrove kusa da wuraren kyawawan kyawawan abubuwa kamar Boca del Cielo, Barra Zacapulco, Playa Azul da Puerto Arista, don ambaton wasu wuraren da mazaunan wurin suka sani.

A gefen bakin teku kuma akwai garuruwa masu ban sha'awa irin su Huhuetán, "tsohon garin"; Tuxtla Chico, gari mai ban sha'awa, wurin zama na "Jalada de Patos" mai rikitarwa, wani shahararren taron da ya haɗu da doki tare da sadaukarwar ibada na waɗannan tsuntsayen, da kyakkyawan babban birni na bakin teku, Tapachula, inda Mexico da Amurka ta Tsakiya suka taru.

A cikin Sierra Madre the Tacaná, "hasken wutar Kudu", wanda ke da sama da mita 4,000 sama da matakin teku, ke mulki. A ƙafafunta akwai Unión Juárez wanda ke kewaye da gonakin kofi, wanda Santo Domingo ya yi fice, yanzu ya buɗe kuma ya sami sauƙi ga waɗanda suke so su san tarihin kofi da ke girma a Chiapas. Dukan ƙasar ta Siera tana da wadataccen ruwa da wuraren ajiyar yanayi, kodayake akwai kuma garuruwan da ke da yanayi mai daɗi irin su Motozintla ko El Porvenir, inda sanyi ke daskarar da koguna.

A yankin babban bakin ciki, ƙasar babbar kogin Grijalva, akwai raƙuman ruwa da yawa na ruwa mai ƙyalƙyali kuma a kan bankunan sun tashi biranen da ke da arziƙi a cikin tarihi da al'adu irin su Acala, Tecpatán, Copainalá da kango na manyan majami'u na tsohuwar hanya. daga Chiapas zuwa Guatemala kamar na Coneta, Aquespala da Copanahuastla.

A cikin yankin Los Altos, yankin Chiapas Maya na ƙarshe, Tzotziles da Tzeltales suna zaune tare ba tare da damuwa ba, kowannensu da sutturar su da al'adun baƙon na maƙwabtan su, tare da al'adu da bukukuwa waɗanda ke motsawa da sauti iri daban-daban a kowane gari: Chenalhó da Mitontic, Chanal da Oxchuc, Chalchihuitán ko Larráinzar, Chamula da Zinacantán, suna kusa kuma sun sha bamban.

Zuwa yankin tsaunukan Arewa da Tekun Gabar Tekun Fasha, ita ce duniyar dutse da ruwa, ita ce yankin da dutsen Chichón mai aman wuta da dukkanin sirrinsa. A cikin wannan ɗan ƙaramin yankin na Chiapas, Simojovel ne, tare da ɗamarar amber mai yalwar kwari. Kuma zuwa ga tsaunukan da iskar Gulf ta sanyaya, akwai rafuka masu yawa da birane masu kyau kamar Jitotol, Tapilula da Rayón. Hanyar da ta tashi zata dauke ku zuwa Pueblo Nuevo Solistahuacán inda akwai wasu ramuka masu zurfin gaske da kuma gaba kadan, a cikin karamin garin Chapultenango wani katafaren gidan da aka lalata Dominican.

A ƙarshe mun bar yankin daji, yanki na ƙauyukan Lacandon da tsofaffin biranen Mayan waɗanda har yanzu ana jiran a gano su, wani yanki na kyawawan lagoons da aljanna da ba a san su ba wanda har yanzu suna da labaru da yawa da za a ba masoya na yanayi da matafiya marasa ƙarfi waɗanda sun san cewa a cikin Chiapas, abubuwan al'ajabi da abubuwan ban sha'awa ba sa ƙarewa.

Source: Jagoran Mexico wanda ba a sani ba A'a. 63 Chiapas / Oktoba 2000

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: BUGUN ZUCIYAR MASOYA EPISODE 16 TRAILER (Mayu 2024).