Mutane da haruffa, Creole da sutturar mestizo

Pin
Send
Share
Send

Ina gayyatarku zuwa ga yin tafiya ta kirkirarren abu ta cikin garin Mexico mai ɗaukaka da aminci kamar yadda yake a ƙarni na 18 da 19. Yayin da muke wucewa za mu sami ko'ina nuni da launuka da laushi a cikin adon mazaunan babban birnin.

Nan da nan za mu tafi filin, hakikanin hanyoyi da hanyoyin gefen hanya za su kai mu ga yin tunanin shimfidar wurare na yankuna daban-daban, za mu shiga garuruwa, manyan biranen da wuraren kiwo. Maza da mata, leburori, masu lalata, talakawa, makiyaya ko masu mallakar ƙasa suna sanya suturar Creole, kodayake bisa ga launin fatarsu, jima'i da yanayin zamantakewar su.

Wannan kirkirarren tunanin zai yiwu ne saboda marubuta, masu zane da zane zane waɗanda suka san yadda za su kama abin da suka gani na Meziko a wancan lokacin. Baltasar de Echave, Ignacio Barreda, Villaseñor, Luis Juárez, da Rodríguez Juárez, José Páez da Miguel Cabrera suna daga cikin masu hannu da shunin zane-zane, 'yan Mexico da baƙi, waɗanda suka nuna ɗan Mexico, yadda yake, rayuwa da sutura. Amma bari mu tuna da wani nau'in fasaha na gargajiya, zane-zanen da aka zana, wanda ya nuna ba kawai mutanen da suka haifar da cakuda jinsi ba, har ma da mahalli, sutura har ma da kayan adon da suka sanya.

A cikin karni na 19, ya girgiza da "baƙon abu" duniyar da Baron Humboldt, William Bullock da Joel suka bayyana. R. Poinsett, wasu matafiya masu ban mamaki sun isa Mexico, daga cikinsu akwai Marchioness Calderón de la Barca da sauransu, kamar su Linati, Egerton, Nevel, Pingret da Rugendas waɗanda suka canza tare da Mexico Arrieta, Serrano, Castro, Cordero, Icaza da Alfaro a cikin su ɗokin nunawa 'yan Mexico. Marubutan da suka shahara kamar Manuel Payno, Guillermo Prieto, Ignacio Ramírez –el Nigromante–, José Joaquín Fernandez de Lizardi da kuma daga baya Artemio de Valle Arizpe sun bar mana shafuka masu mahimmanci na abubuwan yau da kullun na waɗancan lokuta.

Bayanin Viceregal

Muje zuwa Plaza Magajin gari a safiyar Lahadi. A gefe guda ya bayyana, tare da danginsa da tawagarsa, Viceroy Francisco Fernández de la Cueva, Duke na Albuquerque. A cikin kyakkyawar karusar da aka kawo daga Turai ya zo don jin taro a cikin Cathedral.

Arearancin duhun dare ya ƙare na ƙarshen karni na goma sha shida wanda kawai tsaran rayuwa shine farin ruffles. A yau salon salon Faransa na Bourbons ya yi nasara. Mutanen suna sanye da wig masu tsayi, curly da fulawowi, karammiski ko jaket masu zane, kayan bel na Belgium ko Faransa, wando na siliki, fararen safa, da fata ko takalmi mai zane tare da ɗamara mai launuka iri-iri.

Matan farkon ƙarni na goma sha takwas suna sanye da tufafin siliki ko tufafin da aka saka tare da takaddun wuya da kuma manyan sikoki, waɗanda a ƙarƙashinsu aka sanya jigon da ake kira "guardainfante". Waɗannan suttura masu rikitarwa suna da alaƙa, zane, zinare da zaren azurfa, bishiyoyin strawberry, rhinestones, beads, sequins, and silk ribbons. Yara suna yin adon kayan ado irin na iyayensu. Tufafin bayin, shafuka da masu horarwa suna da matukar birgewa har suna tsokanar dariya daga masu wucewa.

Iyalai masu arzikin Creole da mestizo suna kwafa rigunan kotun viceregal don saka su a bukukuwa. Rayuwar zamantakewar jama'a tana da tsauri sosai: abinci, ciye-ciye, maraice na adabi ko maraice, gala saras da bukukuwan addini suna cika lokacin maza da mata. Kiristocin gargajiya suna nan, ba kawai a cikin tufafi da kayan adon ba, har ma da gine-gine, sufuri, zane-zane a cikin bayyane daban-daban da kuma cikin duk abubuwan yau da kullun. Manyan malamai, sojoji, masana da kuma wasu masu zane-zane sun sauya tare da "masu martaba" wadanda kuma suke da bayi, bayi da mata a jiran aiki.

A cikin manyan aji tufafin suna canzawa tare da abubuwan da suka faru. Turawa ne ke ba da umarni game da salon, amma tasirin Asiya da na asali yana da tabbaci kuma yana haifar da kyawawan tufafi kamar shawl, wanda yawancin masu bincike suka ce sahihiyar Indiya ce ta sa shi.

Wani babi na daban ya cancanci samfuran Gabas masu zuwa cikin jiragen ruwa. Silks, brocades, lu'u-lu'u, magoya baya daga China, Japan da Philippines an yarda dasu ko'ina. Gwanayen Manila, waɗanda aka yi ado da siliki da dogayen geza, daidai yake da birge mazaunan New Spain. Don haka ne zamu ga cewa matan Zapotec na Isthmus da Chiapas sun sake fasalin zane-zane na shawls a kan siket ɗinsu, rigunan mata da huipiles.

Yan aji na tsakiya suna sanye da tufafi masu sauki. Matasa mata suna sanya tufafi masu haske cikin launuka masu ƙarfi, yayin da tsofaffin mata da zawarawa ke sanya launuka masu duhu tare da babban wuya, doguwar hannayen riga da kuma mantilla wanda aka ɗora a hannun kunkuru.

Tun daga tsakiyar karni na 18, salon ya zama ba a cika yin gishiri a cikin maza ba, ana gajerun gashin gashi kuma jaket ko riguna sun fi nutsuwa da kanana. Mata suna da fifiko ga kayan ado, amma yanzu siket ɗin ba su da faɗi; Har yanzu agogo biyu suna rataye a kugu, ɗayan da ke nuna lokacin Spain dayan kuma na Meziko. Yawancin lokaci suna sa kunkuru ko karammiski “chiqueadores”, galibi ana sa su da lu'lu'u ko duwatsu masu daraja.

Yanzu, a ƙarƙashin umarnin Viceroy Conde de Revillagigedo, masu sana'ar dinki, suttura, wando, masu takalma, huluna, da sauransu, sun riga sun shirya cikin ƙungiyoyi don tsara da kare aikinsu, tunda dama an riga an riga an riga an samar da babban ɓangaren kayan. Spain. A cikin majami’un, masu zuhudu suna yin yadin da aka saka, saƙa, wanki, sitaci, bindiga, da baƙin ƙarfe, ban da adon addini, tufafi, tufafin gida da riguna.

Karar tana nuna wanda ya sanya ta, a dalilin haka aka bayar da wata doka ta masarauta wacce ta hana hat da hula, tunda maza masu larura galibi maza ne na halaye marasa kyau. Baƙi suna sa almara na sihiri ko rigunan auduga, dogon hannayen riga da makada a kugu al'ada ce. Matan kuma suna sanya rawani saboda haka an yi karin gishiri cewa sun sami laƙabi "harlequins". Duk tufafinta kala ne masu haske, musamman ja.

Iskokin sabuntawa

A lokacin Wayewar, a ƙarshen karni na goma sha bakwai, duk da manyan canje-canje na zamantakewa, siyasa da tattalin arziki da Turai ta fara samu, mataimakan sun ci gaba da rayuwa ta babban ɓarnar da za ta rinjayi farin jinin jama'a yayin Samun 'Yanci. Mai zanen gidan Manuel Tolsá, wanda, a tsakanin sauran abubuwa, ya kammala ginin babban cocin a Meziko, ya zo sanye da kayan zamani: farar tufar fari, da jaket mai ulu mai launi da yanke yanke mai kyau. Kayan matan na da tasirin Goya, suna da kyau, amma launuka masu duhu tare da yadin yadin da yawa na bishiyoyi. Suna rufe kafadunsu ko kawunansu tare da mantilla na gargajiya. Yanzu, matan sun fi “wauta”, suna shan sigari ba kakkautawa har ma suna karantawa da magana game da siyasa.

Shekaru ɗaya bayan haka, hotunan 'yan matan da za su shiga gidan zuhudu, waɗanda suka bayyana da kyakkyawa sanye da kayan adon mai yawa, da magadayan shugabannin gargajiya, waɗanda aka nuna kansu da kyawawan ƙawancen hijabi, sun kasance a matsayin shaidar tufafin mata. a cikin hanyar Mutanen Espanya.

Titunan da suka fi cunkoson ababen hawa a cikin garin Mexico sune plateros da Tacuba. A can, keɓaɓɓun shagunan suna baje kolin kaya, huluna, gyale da kayan ado daga Turai a kan allo, yayin da a cikin “zane” ko “teburin” da ke gefen ɗaya na Fadar, ana sayar da yadudduka iri daban-daban da yadin da aka saka. A Baratillo, yana yiwuwa a sami rigunan hannu na biyu a farashi mai rahusa don talakawa matalauta.

Shekarun tsufa

A farkon karni na 19, tufafin mata ya canza sosai. Arƙashin tasirin zamanin Napoleonic, riguna kusan kusan madaidaiciya, tare da yadudduka masu laushi, ɗamara mai girma da hannayen "balloon"; gajeran gashi an daure dasu kuma kananan curls sunada fuska. Don rufe faifai masu faɗi a sarari mata na da yadudduka da zannuwa, waɗanda suke kira da "modestín". A cikin 1803, Baron de Humboldt ya sanya sabbin kayan sawa na zamani: dogon wando, jaket irin na sojoji da hular kwano mai fadi da kyau. Yanzu igiyar kwat da wando na maza sun fi hankali.

Tare da yakin neman 'yanci na 1810 ya zo mawuyacin yanayi wanda mummunan ruhun zamanin da ba shi da wuri. Wataƙila kawai banda shine masarautar Agustín de Iturbide, wanda ke halartar nadin nasa tare da ɓoyayyiyar kabet da rawanin ban dariya.

Mazaje suna da gajeren gashi kuma suna sanye da suttura masu kyau, jakunkunan jela ko rigar sanyi tare da wando mai duhu mai duhu. Rigunan fararen fata ne, suna da babban wuya wanda aka gama shi a cikin bakuna ko filastik (faɗi mai faɗi). Masu fahariya tare da gemu da gashin baki suna sanya hular hat da kara. Wannan shine yadda halayyar suturar gyarawa, haka Benito Juárez da Lerdos de Tejada suka nuna kansu.

Ga mata, lokacin soyayya yana farawa: riguna masu ɗamara tare da siliki mai yalwa, taffeta ko siket ɗin auduga sun dawo. Gashin da aka taru a cikin bun ya shahara kamar shawls, shawls, shawls da gyale. Duk matan suna son fan da laima. Wannan salon mata ne mai kyau, mai kyau, amma har yanzu ba tare da manyan ɓarna ba. Amma filako ba ta daɗewa. Tare da dawowar Maximiliano da Carlota, saraos da nunawa sun dawo.

The "mutane" da kuma maras lokaci fashion

Yanzu muna ziyartar tituna da kasuwanni don kusanci da "mutanen gari". Mazan suna sanya gajeren wando ko doguwa, amma ba a rasa mutane waɗanda ke rufe kansu kawai da abin ɗoki, haka nan da riguna masu sauƙi da farin huipiles, kuma waɗanda ba sa tafiya da ƙafafu suna saka huaraches ko takalma. Idan tattalin arzikinsu ya ba shi damar, suna sa tsalle-tsalle ko sarafa masu fasali daban-daban dangane da yankin asalin su. Petate, masu ji da kuma "ciki na jakuna" suna da yawa.

Wasu mata suna sanya abin da aka sanya - wani yanki mai kusurwa huɗu da aka saka a kan ɗamarar da aka ɗaura a kugu tare da ɗamara ko abin ɗamara - wasu kuma sun fi son madaidaiciyar siket ɗin da aka yi da bargon da aka yi da hannu ko kuma taguwa, an kuma ɗaura su da ɗamara, da rigar ɗamara zagaye da rigar “balan balan” Kusan dukkansu suna sanya atamfa a kai, a kafaɗun, a haye a kirji ko a baya, don ɗaukar jaririn.

A ƙarƙashin siket ɗin suna saka siket ɗin auduga ko ƙasa da aka kawatasu da aikin ƙugiya ko yadin bobbin. An tsara su tare da rabuwa a tsakiya da kuma braids (a tarnaƙi ko kewaye da kai) wanda ya ƙare da ƙyallen launuka masu launi. Amfani da huipiles mai ɗorawa ko saka waɗanda suka saka sako-sako, a cikin hanyar pre-Hispanic, har yanzu ya zama ruwan dare gama gari. Matan suna shuɗar fata masu duhu da idanu, an bambanta su da tsabtar kansu da manyan earan kunne da abin wuya da aka yi da murjani, azurfa, ɗamara, duwatsu ko iri. Suna yin kayansu da kansu.

A cikin karkara, an canza kayan maza a lokaci da lokaci: sutturar 'yar asalin kasar ta canza zuwa kayan wando na dogon wando tare da chaps ko breeches, rigar bargo da manyan hannayen riga da gajeren zane ko jaket na fata. Daga cikin mashahuran akwai wasu maɓallan azurfa da ɗamara waɗanda suke ado da suturar, kuma an yi su da fata ko azurfa.

Ka'idodin suna sanye da kayan kwalliya da kayan kwalliya, wanda ya dace da tsayayya da ayyuka marasa kyau na ƙauye. Takalma na fata tare da leshi da fitilar fure, waken soya ko hular fata –bambamta a kowane yanki - kammala kayan mutanen ƙasar masu himma. Chinacos, shahararrun masu gadin karkara na karni na 19, suna sanye da wannan kayan, wanda ya gabata ne da tufafin keɓaɓɓun kaya, sananne a duk duniya da kuma alamar “mutumin gaske na Mexico”.

Gabaɗaya, rigunan '' mutane '', azuzuwan da basu da gata, sun canza kaɗan sosai tsawon ƙarnika kuma tufafin da asalinsu ya ɓace cikin lokaci sun wanzu. A wasu yankuna na Meziko, ana amfani da rigunan pre-Hispanic ko tare da wasu ƙa'idodin da nyungiyar ta sanya. A wasu wuraren kuma, idan ba a kowace rana ba, ana sanya su ne a bukukuwan addini, na gari da na zaman jama'a. Su tufafi ne da aka yi da hannu, na hadadden bayani da kuma kyakkyawa waɗanda ɓangare ne na shahararrun zane-zane kuma ya zama abin alfahari, ba wai ga waɗanda ke sanye da su ba, amma ga duk mutanen Mexico.

Source: México en el Tiempo A'a. 35 Maris / Afrilu 2000

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Fall Guys, Jugando chill! (Mayu 2024).