Sierra Norte da sihirinta (Puebla)

Pin
Send
Share
Send

Hawan Saliyo Norte de Puebla ƙwarewa ce da gaske ba za a manta da ita ba. Hanyar ta hau ta hanyar hanyoyi masu yawa, ta hanyar tsaunuka da kwazazzabai, yayin da gandun daji daban-daban tare da kwari da gangaren gangarowa, waɗanda aka rufe da bishiyoyi masu 'ya'ya, gonakin kofi, gonakin masara da sauran albarkatu da yawa na wannan yankin mai ban mamaki.

Shanun suna haɗuwa a wuraren kiwo ko tafiya cikin duwatsu, koyaushe suna ƙarƙashin kulawar makiyayi. Anan da can kuna iya ganin ƙananan garuruwa tare da rufin tayal, bututun hayaki da baranda cike da furanni, musamman dahlias (furen ƙasa) na kowane tabarau.

A nesa, kamar teku, zaku iya ganin undulations na duwatsun da suka haɗu da shuɗin sama. Nan da nan gizagizai suka rufe wasu yankuna da hayaƙi mai duhu, suna cika su da asiri. Ruwan sama a nan yana da ruwa kuma yanayin yanayin zafi yana da yawa.

Hanyar ta dauke mu zuwa Zacapoaxtla, wani muhimmin gari da ke zaune a cikin duwatsu; A ƙofar akwai maɓuɓɓugar ruwa da take kaiwa zuwa rafin da ba a iya ganuwa sosai daga sama. Mutanen sun sauko daga can don tallafawa sojojin Mexico da suka fatattaki sojojin Faransa a ranar 5 ga Mayu, 1862.

A ci gaba da hanya, lu'ulu'u na tsaunuka kwatsam ya bayyana: Cuetzalan. Cuetzalan yana da tsayi sosai da alama abin da ke biye shine sama. Hanyoyin titunanta na dutse, waɗanda aka rufe da moss, suna tashi da faɗuwa. Gidajen, da yawa masu ɗaukaka, wasu ƙanana, suna da waccan ƙayatacciyar ƙa'idar gine-ginen dutse mai banƙyama tare da rufin ruɓaɓɓu, bango mai kauri wanda aka zana ta hanyar ɗanshi, da windows masu ban sha'awa, ko baranda masu aikin ƙarfe da ƙofofin katako masu kauri tare da masu ƙwanƙwasawa. Komai na ado ne kuma mai martaba, ba a gurɓata shi da da'awa ko zamani.

A cikin babban filin jirgin sama shine babban filin, wanda ke kewaye da ƙofofi, kuma zuwa ga hanyar sa wanda kuke zuwa kan tituna masu tsayi ko matakala waɗanda suke taimakawa saukar da raguwar. A baya, azaman ƙarshe, akasin azure shudi, tsohuwa ce kuma mai ɗaukaka tare da hasumiyarta mai kyau. A can, Lahadi zuwa Lahadi, ana yin tianguis, wanda shine wurin taron mutane da yawa.

A cikin wannan babban tsaunin tsaunin akwai ƙabilu da yawa iri daban-daban, waɗanda aka bambanta su da juna ta hanyar sifofinsu, yarensu ko tufafinsu. Kasuwar na samun halartar maza da mata daga kowane bangare na tsaunuka, suna cike wurin da 'ya'yan itace, kayan lambu, kwanduna, kayan masaka, tukwane, kofi, barkono, vanilla daga bakin teku, kayan zaki da furanni. Ana yin rawa a cikin atrium; wadanda suka fi birgewa sune wadanda suka hada da "Totonacs", wadanda ke rawa "Quetzales" tare da manyan launuka masu launuka. Hakanan akwai wasu raye-raye, kamar na Negritos, Catrines, da Clowns, tare da kyawawan masks tare da hancin hanci, tocotines da sauransu. Huastecos suna rayuwa tare, tare da kiɗan violin, ayoyin ƙarya da raye-rayensu na farin ciki; Zacapoaxtlas, Totonacas, Otomíes, Nahuas, Mexicaneros da Mestizos.

Duk an haife su, suna rayuwa kuma suna mutuwa tare da al'adunsu da al'adunsu, tare da masu warkarwa, kayan ciki, suttura, yare, kiɗa da raye-raye, kuma ba sa cakuda aure da sauran.

Matan Cuetzalan suna kama da sarauniya, suna sanye da siket ko "abin jingina" wanda aka yi shi da baƙin ulu mai kauri, wanda aka ɗaura a kugu ta hanyar ɗamara mai ɗamara, mai ɗamara mai launi a ƙarshensa, ko waɗanda aka yi da tabarma. Suna sanya rigunan atamfa kuma a samansa akwai abin da ake kira quexquémetl (takalmin pre-Hispanic wanda yake da ƙwanƙollo ɗaya a gaba da ɗaya a baya), ana saka shi da kyau da farin zare. Abin da ya sa suka zama kamar maɗaukaki shine tlacoyal, babban mayafin zaren ulu mai kauri wanda aka yiwa rauni a kai kamar babban rawani. An yi musu ado da 'yan kunne, abun wuya da yawa da mundaye.

A cikin wannan yanki na gata akwai katako da yawa, da noma, da dabbobi, da dukiyar kasuwanci, da sauransu, wanda ke cikin ƙananan kaɗan, na mestizos. 'Yan asalin ƙasar, waɗanda a da masu mallaka da sarakunan tsaunuka ne, manoma ne, masu aikin kwana-kwana, masu sana'ar hannu, waɗanda ke rayuwa cikin mutunci kuma suna riƙe asalinsu mara ƙarfi.

Babu wanda ya isa ya rasa wannan sihiri na Saliyo Norte de Puebla, don ganin kyawawan abubuwan ban sha'awa na ƙungiyoyinta, kuma su zauna fewan kwanaki a Cuetzalan, kusa da sama.

Xicolapa

Abinda yafi birgewa yayin isowa wannan garin na tsaunuka shine rufin tsaffin sa ja da tsoho. A cikin shagunan, inda ake sayar da komai kaɗan, da alama lokaci ya tsaya; A kan kantin sa da kuma ɗakunan ajiyar kayayyaki marasa iyaka sun haɗa da kayan masarufi, tsaba, ruhohi da magunguna. Wasu daga cikinsu suna aiki tun farkon ƙarni kuma zuriya daga masu mallakar farko suna kula dasu. Anyi ruwan inabi na farko na yankin a Xicolapa, don haka zamu iya ɗanɗanar blackberry, quince, apple, tejocote da sauransu a cikin ƙananan tabarau. Can akwai alama cewa lokaci baya wucewa, saboda Xicolapa gari ne mai sihiri.

Xicolapa yana barin garin Puebla, ta babbar hanya ba. 119 ya nufi arewa, zuwa Zacatlán.

Cuetzalan riguna a launuka

Kowace Lahadi a Cuetzalan, a gaban cocinsa, ana buɗe kasuwar buɗe ido. Saboda samfuran da ake bayarwa, kuma saboda har yanzu ana ci gaba da sana'ar can, ana ɗaukar wannan kasuwar ɗayan mafi inganci kuma a cikin ta ne aka kiyaye mafi kyawun al'adun gargajiya na tsohuwar Mexico.

A watan Oktoba su ne bukukuwan tsarkakakku na garin. Na mako guda, ranakun farko na farko, ana bikin San Francisco tare da abubuwa masu ban sha'awa.

Cuetzalan zai iya zuwa ta babbar hanyar tarayya ba. 129, barin garin Puebla, 182 kilomita. wannan.

Chignahuapan

Wannan kyakkyawan garin dutsen yana da ƙaramin coci wanda aka zana launuka masu haske kuma an ƙawata shi da kawa mai ido da mala'iku masu ido. A cikin Plaza de la Constitución zaku iya sha'awar kiosk ɗin salon Mudejar, wanda babu kamarsa a cikin ƙasar, wanda ke ba da mafaka ga asalin ruwan mulkin mallaka. Haikalin nata yana da kyawawan gilasai masu kyallen gilashi wanda yake nuni ga Budurwa Maryamu, wacce aka sadaukar da ita. Gine-ginen katako mai tsawon mita goma sha biyu na Budurwa yana da ban sha'awa, kewaye da mala'iku da aljannu.

Chignahuapan yana da nisan kilomita 110 daga garin Puebla, yana bin babbar hanyar lamba. 119.

Source: Aeroméxico Nasihu Na 13 Puebla / Fall 1999

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: LANGOSTINOS EN RIOS DE LA SIERRA NORTE DE PUEBLA; ACAMAYAS, CHACALES Y BURRITOS (Satumba 2024).