Hanyar Ribas: lu'u-lu'u uku na Chiapas da ba a sani ba

Pin
Send
Share
Send

Totolapa, San Lucas da kuma bazarar Pinola wurare uku ne da ke misalta arzikin wannan yankin mai zafi

Tafiya mai sauri ta kilomita 70 ta hanyar da aka shimfida ta kai mu zuwa tsohuwar karamar hukuma ta El Zapotal, wanda a yau ake kira San Lucas, wanda ke da nisan mita 700 sama da matakin teku, tsakanin kwarin Grijalva da tsaunukan tsaunukan Chiapas.

Tare da yanayi mai daɗi da kyan gani, garin San Lucas ya kasance tun kafin zamanin Hispanic yana ɗaya daga cikin manyan lambunan 'ya'yan itacen da ke yankin, wanda' yan asalin Chiapas da Zinacantecos suka yi gardama game da noman. Wani ɓangare na wannan lambun har yanzu yana nan kuma samarwarta ya kasance babbar hanyar samun kuɗi ga garin, kuma anyi baftisma a matsayin El Zapotal saboda yawancin bishiyoyin sapote na shekara ɗari waɗanda aka kiyaye su a can.

Saint Luka ya bayyana a cikin tarihi a cikin 1744, a cikin dangantakar Bishop Fray Manuel de Vargas y Ribera. A ranar 19 ga Afrilu na waccan shekarar ta fuskanci mummunar gobara, wanda bisa ga almara an haifar da shi ne daga nan ƙasar da kansu suka nuna rashin amincewarsu ga cin zarafin da malamai da masu gonaki suka hore su.

A yau San Lucas wani ƙaramin gari ne na laka da dutse wanda ba shi da mazauna 5,000. Matayenta, zuriyar Tzotziles da Chiapas, an gano su ta farin mantilla, atamfa mai ɗamara biyu da riguna masu launuka masu haske; Abu ne na yau da kullun ka ga suna ɗauke da manyan abubuwa a kawunansu kuma suna ɗauke da yara - ƙwaya suna kiransu cikin ƙauna - a nannade cikin ɗamara a bayansu ko kugu, ba tare da rasa alheri da daidaitawa ba.

Zuwa yamma da garin, wuce abin da ya rage na sanannen lambun pre-Hispanic, ɗayan manyan abubuwan jan hankali na gundumar ita ce: ruwan San Lucas, wanda wasu manoma suka sani da El Chorro. Don isa zuwa ga ruwa dole ne ku tsallaka kogin, zuwa yamma da garin, kuma kuyi tafiya cikin ƙanƙan kanun ruwa inda ruwan ya faɗi. Tafiya a kusa shine tafiya mai sanyi da dadi. Yara da mata suna zuwa ƙauyen cike da bokiti na 'ya'yan itace da katantanwa na kogi da ake kira shutis. Ruwan ruwan San Lucas ya zame daga kimanin mita ashirin, yana ƙirƙirar ƙananan wuraren waha a cikin gado. Don isa gindinsa dole ne ka shiga rafin, tsakanin ganuwar da ciyayi ke ratayewa.

Yin yawo tare da bankunan kogin da bishiyoyi masu juye-juye suka juye, shiga cikin mashigar duhu da kuma hutawa a cinyar El Chorro, sune mafi kyaun uzuri don ziyarci San Lucas kuma ku yi ban kwana da wannan wurin tare da kyawawan kayan 'ya'yan itace na Mexico. Idan kuna son zuwa tsohuwar Zapotal, ku bar Tuxtla Gutiérrez ta babbar hanyar ƙasa kuma a gaban Chiapa de Corzo karkacewa ce, wucewa ta Acala da Chiapilla, yana ɗaukar mu ƙasa da sa'a ɗaya zuwa wannan garin da aka manta da lokaci.

Kuma don ci gaba a yankin yanzu za mu je karamar hukumar Totolapa.

Mun bar San Lucas a baya kuma mun dawo kan mahadar babbar hanyar Acala-Flores Magón. Wasu 'yan kilomitoci zuwa gabas ita ce hanyar da ta kai mu zuwa ɗayan tsoffin garuruwa a yankin, Totolapa, ko Río de los Pájaros.

Aurora na Totolapa ya dawo ne zuwa zamanin pre-Hispanic. Akwai wuraren adana kayan tarihi da yawa a yankin, wanda wuraren bautar gumaka guda biyu da ba a binciko ba, sun fito ne daga na Tzementón, "tabin dutse", da Santo Ton, "waliyin dutse", a cikin Tzotzil. A cewar maigida Thomas Lee, ƙasashensu sun fito ne daga amber ba kawai ga garuruwan da ke kusa ba har ma ga 'yan kasuwar Zapotec da na Mexico.

Totolapa ya faɗi zuwa saman dutsen da ke kewaye da kwazazzabai, kamar hasumiyar tsaro wacce ba za a iya shiga ba, wacce bangon dutse ya kiyaye ta. Tsoffin hanyoyinta masu shiga suna lulluɓe ne tsakanin ganuwar ƙasa da dutsen da ake gani da hannun mutane kuma inda mutum ɗaya ne yake wucewa lokaci ɗaya. A bayyane yake cewa wadanda suka kirkiro sun zabi wannan wuri mai wahalar shiga don kare kansu daga yawancin kabilun da suka ratsa yankin, suna satar kayayyakin, a wannan yanayin ambar, da bautar da mazaunanta, kamar yadda Chiapas mai ban tsoro ya saba.

Totolapa wani ƙaramin gari ne wanda ke da ƙarancin mazauna dubu 4, galibi talakawa. Ruwa da filayen suna ƙasa a kan bankunan da ke kewaye da tsaunin. A saman akwai ƙauyen ƙaramar gidajen bambaro, wasu an yi su da laka da sanda ko adobe, ta tagoginsu suna fuskantar fuskoki, fuskokin yara da yawa. A zahiri, yana ɗaya daga cikin garuruwan da suka fi talauci a yankin, rashin kusan duka ruwan famfo da magudanan ruwa, wanda ya sha wahala sau da yawa daga hare-haren kwalara da kuma watsi da tsare-tsaren ci gaban hukuma.

Ana iya ganin wani ɓangare na tarihin Totolapa a bangon gidan ibada na San Dionisio, a cikin hotunanta waɗanda aka sassaka su da itace da kuma cikin sassaƙaƙƙun duwatsu na gidan Coral.

Mafi kyawun al'adun Totolapanecos an bayyana shi a cikin bukukuwan watan Agusta da Oktoba, lokacin da suka karɓi ziyara daga shugabannin addini da na jama'a na Nicolás Ruiz: maza da mata waɗanda, suna tafiya a rukuni takwas, suka zo da gicciyen ikilisiyarsu zuwa bikin Budurwa na Zato da San Dionisio. Allolin bikin suna nishadantar dasu tare da wasu al'adu na musamman na ladabi da bukukuwa wanda zasu ɗauki kusan kwana uku.

Lokacin da muka ziyarci Totolapa mun tafi ne domin sanin wuraren waha na Los Chorritos, wanda yake kilomita 2 gabas da garin. A cikin abin hawa mun ƙetare garin gaba ɗaya, muna bin hanyar da ta kai ga ƙarshen doguwar fili mai kunkuntar da ta ratsa saman dutsen. To, hanyar tana tafiya ne a ƙafa, tana zuwa ɗayan ɗayan hanyoyin na musamman waɗanda suke kama da titunan duhu sun nutse a cikin ƙasa. Garkunan garken sun yi fayil saboda babu wuri don ƙarin tsakanin manyan ganuwar babbar hanyar. Idan kungiyoyi biyu suka hadu, daya ya jira ko ya dawo dayan ya wuce. Babu inda muka ga irin wannan hanyar.

A ƙasa mun shiga gefen Kogin Pachén. Muna tafiya tare da ɗayan bankunan a wata kogunan, kuma nesa da ita akwai tafkunan da suka cika ruwan Los Chorritos. Rabin dozin jiragen sama masu girma iri daban-daban sun fito daga bangon da aka rufe da caraabrava, wanda ya faɗo a cikin tabkin da gadon farar ƙasa ya nuna sautunan kore ko shuɗi, ya danganta da hasken ranar. Wurin yana da zurfi kuma mazauna yankin suna ba da shawarar cewa masu wanka suyi taka tsantsan, saboda an yi imanin cewa akwai kwatami a ciki.

Kafin ci gaba da tafiyarmu ya zama dole a sanar da cewa Totolapa da San Lucas ba su da gidajen abinci, masaukai ko gidajen mai. Ana samun waɗannan ayyukan a Villa de Acala, a Chiapa de Corzo ko a Tuxtla Gutiérrez. Idan ka je rijiyar San Lucas ko Los Chorritos de Totolapa, muna ba da shawarar samun jagora daga shugabannin shugabannin biranen, don amincinka da kwanciyar hankali.

Guguwar Pinola za ta kasance sashin ƙarshe na rangadinmu. Daga Tuxtla Gutiérrez muka tashi zuwa hanyar Venustiano Carranza-Pujiltic, wanda zai dauke mu zuwa gabar kogin Grijalva da rafuka, muna wucewa, tare da sauran wurare, ta labulen layin La Angostura hydroelectric.

100 kilomita daga Tuxtla shine matattarar sukari ta Pujiltic, wanda samar da sikarin shine ɗayan mahimman mahimmanci a Meziko. Babbar hanya zuwa Villa Las Rosas, Teopisca, San Cristóbal da Comitán suna farawa daga nan, wanda ya haɗu da ƙasa mai zafi tare da tsaunukan sanyi na Altos de Chiapas. Muna ɗaukar wannan hanyar da rabin kilomita dozin daga Soyatitán, a gefen hagu, mun sami hanyar ƙaura ta Ixtapilla wacce, gaba da metersan mituna ɗari, tana jagorantar mu zuwa ga hanyar hanyarmu.

Hanyar kwararar Pinola ta tsaya a kasan wani daji. Gandun daji ne na katako a cikin ganuwar tsaunuka wanda ke iyakance filin gadon ciyawa. Hanyar ban ruwa tana gudana akan hanyar zuwa Ixtapilla kuma wannan shine mafi kyawun jagora don zuwa dam ɗin da ke sarrafa kwararar bazara.

A haɗe a cikin ciyayi, kamar sirri, jikin ruwa yana jan hankali ta hanyar bayyanarsa, wanda ke ba ku damar lura da ƙasan tare da kaifin da ba a saba gani ba. Gadon ya bayyana yana cikin sauƙin isa, amma saurin nutsewa yana nuna cewa ya fi zurfin mita huɗu.

Dragonflies da malam buɗe ido masu launi suna tashi a waje. Cikin kaɗan suka sauka zuwa madubi na kandami don su yi wasa a kan ganyayyakin da suke yawo a bankunan. Akwai lemu, launin rawaya, masu taguwa kamar damisa; Wasu fukafukan su suna hade da baƙi da ja, wasu kore waɗanda suke da launi da ganyayyaki da launin ruwan. Hauka ga kowane mai tarawa.

Hasken kandami ya wuce yanayin da ke kewaye da shi. Saboda wannan dalili, shiga cikin ruwansa baftisma ce ta gaskiya da gaske. Idan kun ziyarci kwararar Pinola, kar ku manta da visor, wanda zai sa aikin ku na ruwa ya zama abin da ba za a iya mantawa da shi ba.

Don kawo karshen wannan tafiyar muna so mu ce garin da ya fi kusa da bazara shi ne Villa Las Rosas mai nisan kilomita 8- wanda tsohon sunan shi Pinola, an sa masa suna ne bayan wani abin sha na masara wanda mazaunan wurin suka saba.

Yankin Villa Las Rosas yana da wadataccen kololuwa da kogwanni, tare da ɗakunai da yawa inda "kuka shiga wata rana kuka bar wata", ko kuma kamar kogon Nachauk, wanda ya cika da tsananin mamaki, a cikin maganganun Nazario Jiménez, ɗan asalin Tzeltal wanda ya jagorance mu a cikin wadannan kwatance.

A saman Villa Las Rosas, a cikin Sierra del Barreno, akwai wuraren da ba a bincika wuraren bautar pre-Hispanic da kagara ba. Ofayan su shine kagarar Mukul Akil, awa ɗaya da rabi akan hanyar da ta hau. Kari kan haka, a kan hanyar Pujiltic zaka iya ganin rushewar haikalin Soyatitán na mulkin mallaka, wanda facet din baroque ya tsaya a kan babban shimfidar gadaje na reed.

Villa Las Rosas tana da sabis na masauki, gidan abinci da gidan mai. Jama'a suna sadarwa zuwa arewa maso yamma tare da Teopisca da San Cristóbal de las Casas, kuma zuwa gabas tare da Comitán, ta hanyar hanyoyi masu kyau.

Yankin da ba za a iya ƙarewa ba, Chiapas koyaushe yana da sabbin tayin don masu neman Mexico mara sani. San Lucas, Totolapa da kwararar Pinola misalai uku ne na yadda matafiyi zai iya samu idan ya shiga hanyoyinsa da bankuna da yawa.

Source: Mexico da ba a sani ba A'a. 265

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: AUTAN MAMMAN YA KASA YA TSARE A ABUJA YACE BABU WANI SARKI SAI GWANI HANNU (Mayu 2024).