Eugenio Landesio a Cacahuamilpa da Popocatépetl

Pin
Send
Share
Send

Akwai wani ɗan ƙaramin ɗan littafi da ɗan littafin Italiyan nan Eugenio Landesio ya rubuta a cikin 1868: Balaguro zuwa kogon Cacahuamilpa da hawan dutse zuwa mashigar Popocatépetl. Ya mutu a Faris a 1879.

An horar da shi a Rome, Landesio yana da ɗalibai matasa waɗanda zasu zo su daidaita shi wasu kuma su wuce shi. Tabbas, José María Velasco.

Don ziyartar kogon Cacahuamilpa, Landesio da abokansa sun ɗauki ƙwazo wanda ya ba da hidimar daga babban birni zuwa Cuernavaca kuma daga can suka ci gaba da doki: “Mun tashi daga ƙofar San Antonio abad kuma muka ɗauki hanyar zuwa Tlalpan, mun wuce gaban ƙaramin garin na Nativitas da Hacienda de los Portales; Bayan kogin Churubusco, wanda muka sami bushewa gaba ɗaya, mun ƙetare garuruwan wannan sunan. Sa'annan mu bar madaidaiciyar hanya, da caji zuwa hagu, za mu wuce gaban ƙauyukan San Antonio da Coapa. Bayan haka, a kan wata gada mai rauni sosai, mun wuce rafin Tlalpan, kuma ba da daɗewa ba muka isa Tepepan, inda muka canza dawakanmu muka yi karin kumallo ”.

A cikin kogon Cacahuamilpa, jagororin sun “hau nan da can, a kan gefen gefunan waɗancan ganuwar kamar gizo-gizo, suna fasawa da tanada kaya, don siyar mana da su lokacin da muka tashi ... littlean abin da na yi tafiya yana da ban sha'awa, kasancewar a ciki ya stalactites wanda rataye daga vaults ya samar da kyakkyawan gizo-gizo na nau'i daban-daban kuma mai ban mamaki; wasu, suna kawata bango da zane-zane na almubazzaranci, suna ba da ra'ayoyi na kututture da saiwoyi, wanda wani lokacin sukan haɗu don samar da haɗin gwiwa tare da masu rikon kwarya. A wani sashe, manyan stalagmites sun tashi suna kwaikwayon hasumiyoyi, da dala da cones, duk farin marmara; a cikin wasu kayan aikin kwalliyar da ke rufe bene; kwaikwayon wasu a jikin bishiyun da tsire-tsire; a wasu, suna gabatar da mu da kayan kyandir "

“Sa’annan ku isa Hall of the Dead, wanda aka ba da sunansa saboda an ga gawar wani mutum tsirara tsirara a wurin, tare da karensa kusa da shi; kuma suna tabbatar da cewa tun da ya rigaya ya cinye duka gatarinsa, har yanzu ya ƙona tufafinsa don samun ƙarin haske da fita daga kogon; amma bai isa ba. Menene sha'awar ku? Ya kasance wanda aka azabtar da duhu.

Kamar yadda yake a cikin haikalin Luxor a cikin Misira na sama, a cikin wannan abin mamakin na sa hannun baƙi, wasu sanannun: “Baƙin ganuwar yana sama-sama ne, yana da kyau, wanda suka saba rubutawa, yana taɓowa da ƙarshen reza, sunaye da yawa, a cikinsu na sami na abokaina Vilar da Clavé. Na kuma gano na Empress Carlota da sauransu. "

Bayan sun koma cikin Mexico City, Landesio tare da abokan tafiyarsa sun sake ɗaukar hoto daga Cuernavaca zuwa babban birni, amma an yi musu fashi jim kaɗan kafin Topilejo, sun rasa agogo da kuɗi.

Don balaguron zuwa Popocatepetl, Landesio ya bi ta hanyar atisaye daga Mexico zuwa Amecameca, yana barin safiyar kan hanyar San Antonio Abad da Iztapalapa; sauran mambobin kungiyar sun hau daren jiya a San Lázaro zuwa Chalco, inda zasu zo da safe. Duk sun hallara a Amecameca, daga can suka hau kan doki zuwa Tlamacas.

A lokuta daban-daban anyi amfani da sulfur na Popocatépetl Crater don samar da bindiga da sauran abubuwan masana'antu. Lokacin da Landesio ya kasance a can, abubuwan da aka ba da izinin waccan damar da za mu iya kiran ma'adinai 'yan uwan ​​Corchados ne. “Masu sulhuntawa” - ‘yan asalin al’ada - sun shiga cikin ramin kuma suka fitar da sinadarin mai tamani tare da murhu zuwa bakinsu, sa’annan suka saukar da shi cikin buhu zuwa Tlamacas, inda suka ba shi ɗan ƙaramin tsari. A can, “ana amfani da ɗayan waɗannan bukkoki don narkar da sinadarin sulphur da kuma rage shi zuwa manyan burodi na murabba’i don kasuwanci. Sauran biyun don wuraren shakatawa da rayuwa ”.

Landesio ya kuma lura da wani aiki na musamman na tattalin arziki: ya sami wasu "filayen dusar ƙanƙara" suna saukowa daga Iztaccíhuatl tare da bulolin kankara a lulluɓe cikin ciyawa da buhu, wanda alfadarai suka ɗora, wanda ya basu damar jin daɗin dusar ƙanƙara da ruwan sanyi a cikin Garin Mexico. Anyi wani abu makamancin wannan a cikin Pico de Orizaba don wadatar da manyan biranen Veracruz. “Sands ɗin Ventorrillo suna ɗauke ne da igiya ko matakalar dutsen porphyritic, wanda ake ganin ya sauka a tsaye daga gefen kwarin, a ƙasansa sun ce akwai ƙasusuwan dabbobi da yawa, kuma musamman alfadarai, waɗanda, bisa ga abin da aka gaya mini, sun wuce can a kullum, wanda filayen dusar ƙanƙara ke motsawa, wanda galibi ke fitar da shi daga cikin dutsen ”.

A cikin hawan dutse, ba duk abin wasa bane. “Na manta in ce: kamar yadda kusan duk wanda ya hau dutsen yake fada yana kuma ba da tabbacin cewa za a iya shan giya mafi karfi a wurin kamar ruwa, don haka aka kawo mana dukkanmu da kwalbar giya. Wani mutum mai ban sha'awa Mista de Ameca ya kawo lemu, buhu, sukari, da wasu kofuna; ya yi wani irin giya wacce ake sha da zafi kuma ana kiranta tecuí, mai karfi da tanki, wanda a wurin ya dandana mana daukaka ”.

Ba a samar da kayan aikin da suka fi dacewa koyaushe ba, kamar su sanduna: “Mun je dutsen mai fitad da wuta; Amma kafin mu nade takalmin da igiya mara kyau, ta yadda zai iya rikewa kuma kar ya zame cikin dusar kankara ”.

Landesio ya zana ramin Popocatepetl, wanda daga baya zai zana shi a cikin mai; Wannan ya rubuta game da gani: “An kama ni sosai kuma na kusan kwance a ƙasa na lura da ƙasan ramin abyss ɗin; A ciki akwai wani irin kasko mai zagaye ko kandami, wanda, saboda girma da daidaitaccen tsari na duwatsun da suka kafa gefensa, sun zama mini wurina; a cikin wannan, duka saboda launi na abu da kuma saboda hayaƙin da ya fito daga gare ta, akwai tafkin sulfur. Daga wannan caldera wani ginshiƙi mai tsananin farin hayaki ya tashi da ƙarfi, ya kai kusan kashi ɗaya bisa uku na tsayin dutsen, ya bazu kuma ya watse. Tana da duwatsu masu tsayi da ɗauri a kowane ɓangaren da ke nuna wahalar tashin hankali na wuta, kamar na ƙanƙara: kuma da gaske, an karanta abubuwan da ke faruwa a cikin su; a wani gefen shayarwa da hayaƙin da ke fitowa daga fasawarsa, a ɗayan kuma, kankara ne na har abada; kamar wanda ke hannun dama na, wanda, a daidai lokacin da yake shan sigari a gefe ɗaya, yana rataye a ɗayan, babban dutsen kankara mai kyan gani: tsakaninsa da dutsen akwai sararin da ya yi kama da daki, daki, amma na goblins ko na aljannu. Waɗannan duwatsun suna da almubazzarancin tsari wani abu na kayan wasan yara, amma yara masu sihiri, waɗanda aka jefa daga wuta.

“Amma ban faɗi a cikin asusu na ba game da hadari ƙarƙashin ƙafafuna. Abun tausayi! A cikin gaskiya, dole ne ya zama kyakkyawa sosai, mai tilasta wajan raina abubuwan haushi; yin tafiya da sauri, karye, mafi munin yanayi, ray; yayin da ƙarshen, ruwan sama, ƙanƙara da iska suka afka wa yankin da karfi da tashin hankalinsu; yayin da akwai hayaniya, ta'addanci da firgita, don zama mai kallo na rigakafi da jin daɗin mafi kyawun rana! Ban taba samun farin ciki irin wannan ba ballantana in samu hakan ”.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: México: Hay diez volcanes activos en México; Análisis e historia (Mayu 2024).