Cosalá, Sinaloa - Garin Sihiri: Jagora Mai Nunawa

Pin
Send
Share
Send

Cosalá ya rayu da zinariya da azurfa waɗanda ke riƙe hanjin ƙasarsa kuma wataƙila zai sake yin hakan tare da sabbin abubuwan da aka fara kwanan nan. A halin yanzu, abubuwan jan hankali na gine-ginen da suka gabata na bonanza na ƙarafa masu daraja, haɗe da kyawawan shimfidar wurare da tarihinta, sun mai da Cosalá makoma mai kyau. Muna ba ku wannan cikakken jagorar don ku san Garin Sihiri Zuwa cikawa.

1. Ina Cosalá?

Cosalá garin Sinaloan ne wanda ke yankin tsakiyar tsakiyar jihar. Kamar sauran garuruwan da ke hakar ma'adinai na Mexico, ya rayu ne da darajan lokutan haɓaka na zinariya da azurfa sannan kuma raguwa saboda faɗuwar farashi ko ƙarewar jijiyoyin. A Cosalá, zamanin zinariya na hakar ma'adinai ya bar kyawawan gine-gine wanda a yau shine babban abin jan hankalin 'yan yawon bude ido a cikin garin, wanda aka haɗa a cikin 2005 zuwa tsarin Pueblos Mágicos.

2. Taya zaka isa Cosalá?

Don tafiya daga Mexico City zuwa Cosalá dole ne ku tashi zuwa Culiacán kuma daga can ku yi sauran tafiya ta hanyar ƙasa. Daga babban birnin Sinaloa, nisan zuwa Cosalá kilomita 170 ne, wanda yakai kusan awa 2 da rabi. Wata hanyar kuma ita ce tafiya ta jirgin sama zuwa garin Mazatlán da ke gabar teku, wanda hanyarsa zuwa Cosalá yayi kama da lokaci da tazara da wacce za a yi daga Culiacán. Tafiya zuwa ƙasa daga Mexico City kusan kilomita 1,200.

3. Wane yanayi ne yake jira na a Cosalá?

Tare da tsayin mita 380 kawai sama da matakin teku, ma'aunin zafi na Cosalá kusan koyaushe yana karanta 30 ° C ko fiye a cikin mafi tsananin lokacin, wanda ke gudana daga Yuni zuwa Satumba. Watanni masu sanyi sune Disamba, Janairu da Fabrairu, tare da yanayin zafin jiki na tsari na 17 ° C. A Cosalá ana yin ruwan sama kaɗan kuma yawancin ruwa na 560 wanda ke faɗuwa a kowace shekara ya faɗi ne a watan Yuli da Agusta.

4. Menene sananne a tarihin garin?

Bayyanannun fasahohin da suka gabata, kamar su zane-zanen kogo da katako, sun nuna cewa yankin Cosalá na yanzu Tepehuanes, Acaxees da Xiximies ne ke zaune. Mutanen Sifen sun isa Cozatl ko "Wurin Guacamayas" a 1531 kuma sun fahimci kusan dukiyar da take hakowa. Garin ya rayu tsawon shekarunsa na zinariya sannan daga baya ya samu koma baya, ya sake samun kanta tare da wadata ta hanyar amfani da yawon bude ido na abubuwan jan hankali da aka gina yayin hakar ma'adinai.

5. Menene manyan wuraren jan hankalin 'yan yawon bude ido?

Miningaƙƙarfan ma'adinan da ya gabata na Cosalá ya ba wa mawadata masu arziki damar ba da umarnin gina kyawawan gidaje masu kyau waɗanda a yau ke cikin garin. Plaza de Armas da gine-ginen addini da ke kewaye da shi, wanda daga cikinsu ne haikalin Santa Úrsula ya yi fice, yana jan hankalin baƙi da kyawawan halayensu. Wannan, tare da shimfidar wurare na ƙasa, kamar Mahalli na Ma'adinai na Nuestra Señora, tatsuniyoyin garin da wadataccen gastronomy, sun mai da Cosalá wurin da ba za a iya mantawa da shi ba.

6. Menene fitattun gine-gine?

Cosalá yana da tarin abubuwa fiye da gine-ginen tarihi 250, daga cikinsu akwai cocin Ikklesiya, Chapel of Our Lady of Guadalupe, wanda shine gini mafi tsufa, wanda a da ake kira Cocin San Francisco Javier; da kuma Shugabancin Karamar Hukumar, wanda hedkwatarsa ​​wani katafaren gida ne na gargajiya, da Quinta Minera da Casa de Don Francisco Iriarte. Ba a manta da Casa del Cuartel Quemado da gidan zuhudu na Jesuits ba.

7. Menene mafi ban sha'awa game da Cocin Santa Úrsula?

Waliyin Cosaltecos shine Santa Úrsula, budurwa a ƙarni na biyar wanda bisa ga almara ya yi shahada da Atila lokacin da ya ƙi ramawa. Haikalin Santa Úrsula gini ne na gine-ginen neoclassical wanda Jesuit suka ɗaga a cikin 1730. A ɗaya daga cikin kusurwar sacristy akwai wata shimfiɗar rana a cikin dutse, wanda ke yin alamar lokutan rana har tsawon shekaru 200. A ciki akwai wasu ayyukan addini na fasaha da babban bagade, waɗanda aka yi da duwatsu masu daraja.

8. Akwai gidan kayan gargajiya?

Gidan Tarihi na Ma'adanai da Tarihi yana aiki a cikin wani tsohon gidan zama daga ƙarni na 18 kuma yana gaya wa a cikin ɗakunansa 5 tarihin da almara na Cosalá. Wani ɓangare mai mahimmanci na sararin samaniya ana ɗauke shi ta hanyar haɓakawa da darajan lokacin hakar ma'adinai, tare da kayan aiki da kayan aikin da ke nuna amfani da ƙananan ƙarfe masu daraja a cikin ƙarni da yawa. Har ila yau ana yin abubuwan almara a cikin gidan kayan gargajiya, kamar ɗan fashin Sinaloan Heraclio Bernal, wahayi ga Pancho Villa. Wani dakin an keɓe shi ga mai wahala Luis Pérez Meza, ɗan asalin Cosalá.

9. Yaya labarin Heraclio Bernal yake?

Heraclio Bernal sanannen ɗan fashi ne wanda rayuwarsa ta zama abin wahayi ga Pancho Villa a matakin farko na Juyin Juya Halin Mexico. Bayan an ilimantar da shi a makarantar hauza, kasancewarta ƙwararren ma'aikaci a mahakar Guadalupe de los Reyes da ke Sinaloa, an zargi Bernal da laifin zalunci da ɗauri. A cikin kurkuku, ya haɗu da wani malamin hagu wanda ya ba shi masana falsafar gurguzu da marubuta ya karanta. Bernal ya fita daga kurkuku, ya kashe mutumin da ya aike shi gidan yari, kuma ya kafa gungun roban fashi don yin fashi ga masu mallakar ƙasa da raba kuɗi ga matalauta. An kashe shi a cikin 1888.

10. Wanene Luis Pérez Meza kuma menene aka nuna a cikin dakin adana kayan tarihin shi?

A cikin Gidan Tarihi na Ma'adinai da Tarihin Cosalá, bayanai, takardu, hotuna da kofuna na mawaƙin Cosalteco, ɗan wasan kwaikwayo da ɗan dambe Damis Perez Meza, "Troubadour of the Field" Pérez Meza, ya zama sananne a cikin ƙasa a cikin 1945 lokacin da ya yi tafiya zuwa wuraren wasan kwaikwayo. Yaƙin Pacific don raira waƙa ga sojojin ƙawancen da suka yi Yaƙin Duniya na II. Ya kasance sanannen ɗan wasan kwaikwayo tare da ƙungiyar Sinaloan kuma shi ne marubucin sanannen waƙar jama'a Willow da dabino. Kyakkyawan titi a Cosalá sunansa.

11. Menene abubuwan jan hankali na Ma'adanai na Nuestra Señora Mahalli?

Masu sha'awar nishaɗin nishaɗi ne ke ziyartar wannan kyakkyawan hectare 5,000. Akwai layin zip wanda shine na biyu mafi girma a cikin ƙasar, bayan wani wanda yake a Canyon Copper, a cikin Sierra Tarahumara na Chihuahua. Layin zip yana da hotuna 4 waɗanda suke ƙaruwa a tsayi, tare da mita 45, 180, 500 da 750 a tsayi da zurfin da ya kai mita 400. Abubuwan ajiyar kuma ya dace da zango, yawon shakatawa, da kallon namun daji.

12. Zan iya yin kowane irin wasa a Cosalá?

Kusan kilomita 15 daga Cosalá shine wurin shakatawa na Vado Hondo, mai kyau don iyo, wasan motsa jiki da dawakai da kuma zane-zane. Kusa da bakin tabki da kuma kananan rafuka La Cueva, El Salto da Petra. 20 kilomita daga garin sihiri shine mashigar ruwa ta José López Portillo, inda masunta na wasanni ke shiga neman tilapia da bass, idan ba a ƙugiya ba, aƙalla a faranti na gidan abinci. A kilomita 35 yana Guadalupe de los Reyes, garin hakar ma'adinai inda aka ba da Heraclio Bernal, wanda ke da gine-ginen tarihi, zane-zanen kogo da kuma man petrol.

13. Yaya sana'ar Cosalá take?

Masu sana'ar Cosalá kuma musamman waɗanda ke cikin ƙungiyar Cosalteca na El Rodeo, ƙwararrun sirduna ne, masu tsayuwa don inganci da kyawun sirrin sirrinsu, huaraches, belin piteado da sauran fata da fata. Su ma cikakkun masaku ne na ixtle da sauran zaren halitta, waɗanda suke juya su zuwa jaka, hammocks, kwanduna da sauran abubuwa na yau da kullun.

14. Menene ainihin abincin Cosaltecos?

Cosalá gari ne da ake noman rake kuma ruwan 'ya'yan itace daga cikin kara na tushe ne na samfuran abubuwa daban-daban. Daga cikin kayan zaki, dole ne mu ambaci waɗanda aka yi da madara, alfeñiques da abubuwan adana 'ya'yan itace, musamman na mango, gwanda da kabewa. Sinaloan machaca daga Cosalá shine cin abinci don fashewa, da gorditas de wurin zama. Abinda ya dace shine dacewa da ruwan zuma mai dadi da shakatawa.

15. A ina zan zauna a Cosalá?

Otal din Quinta Minera, wanda ke kan Calle Miguel Hidalgo 92, yana aiki a cikin kyakkyawan gida mai ɗorewa kuma shine mafi mahimmin masauki a Cosalá. An kawata shi sosai kuma an adana shi kuma yana bawa abokan cinikinsa rangadi mafi ban sha'awa na garin da abubuwan jan hankali. Hotel Real del Conde kuma yana aiki a cikin kyakkyawan gini wanda yake a cikin Antonio Rosales 6. Sauran zaɓuɓɓukan masauki a Cosalá sune Hotel Cantaluna da Hotel Ray 4 Hermanos.

16. Ina zan iya zuwa in ci abinci?

Kamar otal-otal, wadatar gidajen abinci a Cosalá ba ta da iyaka. Otal din Quinta Minera yana da gidan abinci, da sauran masaukin da aka ambata a baya. Gidan cin abinci na El Pueblito, a tsakiyar Cosalá, ƙwararre ne kan abinci na yanki kuma yana cin farashi mai sauƙi, kodayake da dare dole ne ku tafi da wuri saboda in ba haka ba ba za ku kasance ba tare da abincin dare ba. Sannan akwai wasu hanyoyin kamar El Encanto, El Merendero, El Sazón Real de Doña Tichi, La Finca da Los Portales de Doña Licha. Tare da dukkan su, dole ne ku san lokutan dare saboda suna rufe da wuri.

Me kuke tunani game da wannan jagorar zuwa Cosalá? Shirya don fara tafiya zuwa Garin sihiri na Sinaloa? Muna fatan cewa zaman ku a Cosalá yana da daɗi sosai kuma kuna iya rubuta mana taƙaitaccen bayani game da abubuwan da kuka burge ku.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Cosala Sinaloa MEXICO Place of my Roots (Mayu 2024).