Pramids 15 na Mexico waɗanda dole ne ku san wani lokaci a rayuwar ku

Pin
Send
Share
Send

Wanda ke nufin cewa a Kudanci da Amurka ta Tsakiya akwai waɗannan manyan gine-ginen da ke kewaye da asirai, tatsuniyoyi da tsarkakakken tarihi kuma Mexico tana da aƙalla 15. Bari mu san su!

1. Dala na Mai sihiri

Ginin Mayan a cikin tsohuwar kayan tarihi na Uxmal, a cikin jihar Yucatán.

Wanda aka fi sani da dala na "mai sihiri" ko "dwarf" an gina shi a cikin dutse kuma cikin jituwa da sauran gine-ginen da aka samu a wurin.

An yi amannar cewa aikin dodo ne mai sihiri wanda ya ɗaga shi tsawon mita 35 tare da tushe na mita 54, a cikin yini ɗaya kawai. Wannan halayyar an haife ta ne daga ƙwai da wata mayya ta samo a Uxmal, wanda bayan shekaru zai zama sarkin ƙabilar.

Dala tana da shirin oval da matakan 5 na falon ƙasa, inda akwai haikalin a kowane ɗayan.

2. Haikalin Kukulkán

Wani Mayan ma yana aiki ne daga jihar Yucatán amma a cikin ragowar garin Chichén Itzá na pre-Hispanic.

Abubuwan halayyar gine-ginenta sun yi kama da na gidajen sarauta a Turai a tsakiyar zamanai, wanda aka yi imanin cewa shine dalilin da ya sa Mutanen Espanya suka kira shi "El Castillo" lokacin da suka same shi a cikin karni na 15.

Ginin da ya gabata na ƙarni na 12 kafin Hispaniki yana da tsayin mita 24 daga tushe na mita 55. Ya kai mita 30 idan kun ƙidaya haikalin a ƙarshensa.

Baya ga taskoki irin su jaguar sassaka mai ɗauke da jajayen jan 74, yana ƙara ɗakuna inda ake tsammanin an gudanar da bukukuwa da al'adu tare da sadaukarwa.

Tabbatar ziyarci shi saboda yana ɗaya daga cikin alamun Mexico.

3. Haikalin Rubutu

Dala mafi tsayi kuma mafi mahimmancin tarihi a yankin archaeological na Palenque, a cikin jihar Chiapas.

Ginin "House of the Nine Sharp Spears Spears", kamar yadda kuma aka sani, ana danganta shi ga masarautar al'adun Mayan don yin alfahari da shugaban ƙauyen na wancan lokacin, Pakal "Mai Girma" da kuma kare gawarsa lokacin da ya mutu.

Tsayinsa daga tushe mita 22.8 ne tare da sauƙaƙe 5. An gina shi a cikin dutse wanda aka zana launuka ja, rawaya da shuɗi. A saman, a saman, kabarin gawar Pakal ne.

4. Dala B na Tula

A cikin yankin tarihi na Tula, a cikin garin Hidalgo, za ku sami ɗayan mafi yawan dala a cikin Meziko saboda manyan ean Atlanta da ke tsaron samansa.

Pyramid B na Tula ya kunshi abubuwa 5 na pyramidal wadanda gaba dayansu suka kai ga wani dandamali mai fadi, inda akwai ginshikai a cikin siffar mayaƙan Toltec waɗanda Atlanteans suka sani.

A saman akwai zane-zanen da aka zana na Allah Quetzalcóatl, don haka ana jin cewa haikalin ya wanzu a saman kuma ana amfani da dala don bautar ɗayan manyan gumakan pre-Hispanic.

5. Dala na Nohoch Mul

Mafi girma a duk cikin Yucatan mai tsayin mita 42, matakan 7 da matakai 120. Yana cikin yankin tarihi na Cobá, ana ɗaukarsa mafi tsufa a cikin wayewar Mayan.

An yi amannar cewa haikalinta a saman cibiyar shagulgula ce mai darajar gaske.

6. Tenam Puente Dala

Duk da cewa an gina shi da matakan 4 kuma tsayinsa ya wuce mita 30 tsakanin 300 da 600 AD, har yanzu yana ɗaya daga cikin mafi kyawun dutsen dala a ƙasar.

Za ku same shi a wurin archaeological a cikin kwarin Ballum Canan, a cikin Chiapas. Sunanta ya fito ne daga lafazin Nahuatl wanda ke nufin bango ko sansanin soja, saboda wannan shine yadda ginin yake.

An yi amfani da saman nasa don hadayu da sauran al'adun bikin.

7. Dala na Monte Albán

Gine-ginen Zapotec a garin Oaxaca, Mote Albán, ɗayan mahimman wuraren tarihi a cikin Meziko.

Oneaya daga cikin mafi ƙanƙanta tare da tsayin mita 15 kawai kuma matakan 6 daga tushe zuwa sama.

Wurinsa game da sauran gine-ginen yana da dabaru kuma ana iya samun dama daga hanyoyi da yawa, shi ya sa aka yarda da cewa shine babbar cibiyar shagulgula ko ayyukan idi.

8. Pyramid na Cañada de la Virgen

Kamar sauran gine-gine a cikin yankin Cañada de la Virgen archaeological, an gina dala a gefen kogin Laja, matsayi na musamman don amfani da injiniyan lantarki.

Dangane da Cibiyar Nazarin Anthropology da Tarihi ta Kasa, an yi amfani da tsarin a matsayin agogon wata don kafa lokacin farauta da lokacin girbi.

Ana zaune a cikin garin San Miguel de Allende, ɗayan manyan wayewar Toltecas da Chimecas, a Meziko, yana da tsayin mita 15 daga tushe zuwa saman, tare da matakai 5 daga hawan.

Kullun yana da shimfidar ƙasa tare da dandamali wanda aka yi imanin cewa haikalin ne ko wani nau'in gini.

9. Dala na Peralta

Kodayake mutane da yawa sun danganta ginin ta ga Bajío, ƙabilar da ba a san ta ba, amma ana ɗauka ɗayan ɗayan ƙauyukan da ke da wayewar garin Chichimecas.

Gininsa a kusa da kogin Lerma ya yanke hukunci cikin wadatar mazaunanta tsakanin shekaru 200 da 700.

Pyramid na Peralta da ke kusa da yankin na Peralta, jihar Guanajuato, yana da tsayin mita 20 tare da matakai 5 da dandamali mai hawa, wanda zaku iya samun damar zuwa saman.

Ba kamar sauran pyramids na Mexico ba, samansa yana da girman farfajiya daidai da asalinsa, don haka ba a hana cewa an yi amfani da samansa don manyan bukukuwa ba.

10. Dala na Calakmul

Akwai sarcophagi guda 4 a ciki, duk tsoffin membobin gidan sarautar Mayan da nau'ikan hieroglyphs da aka zana a cikin dutse. Ba tare da wata shakka ba, iyakar roƙonsa bayan girman jikinsa.

Pyramid na Calakmul yana da zurfin gaske a cikin dajin Yucatan, wurin da kayan tarihi ke wannan wurin Mayan. Ya mamaye dukkan ciyayi.

An yi imanin cewa sarakuna ko mutane masu manyan mukamai sun kasance suna zaune a wannan birni na gabanin Hispanic, fasalin da ke tsakanin sauran halayen ya sanya Unesco ya ayyana shi a 2002 a matsayin al'adun al'adu na ɗan Adam.

11. Dala na abubuwan arziki

A cikin jihar Veracruz, wanda aka ɗauka alama ce ta yankin tarihi na Tajín, ɗayan mafi girman maganganun al'adu ne na Totonacas.

A kowane ɗayan matakansa na 7 akwai muryoyi 365 ko maɓallai kawai a façade, ba tare da ɓoyayyun ƙofofin da ke ƙasan matakalar ba.

Tsayinsa ya kai mita 20 tare da buɗe buɗaɗɗen abu wanda zai sa mutum ya gaskata cewa an gina haikalin a kanta ko kuma anyi amfani da shi azaman filin taro don bukukuwa.

Kodayake launin fuskarsa yana da nutsuwa da launin toka saboda yashwa, an zana shi jan launi mai ɗauke da kowane ɗayan abubuwan da ke cikin baƙar fata.

12. Dalar Wata

Sunanta a Nahuatl shine Tenan, wanda ke nufin, uwa ko mai kare dutse. An gina shi azaman haraji ga mace da rawar uwarta, musamman ga Baiwar Wata.

Dala ta kasance a cikin Babban Jihar Mexico, a cikin kango na Teotihuacán, wanda aka ɗauka mafi girma daga cikin manyan biranen a duk Mesoamerica.

Ya kai mita 43 a tsayi tare da ƙwanƙolin daga inda zaka iya ganin duka Teotihuacán kuma musamman Plaza de la Luna, wanda aka gina a gaban dala a cikin siffar bagadi.

13. Dalar Rana

'Yan mitoci kaɗan gaban dala ta Pyramid na Rana, musamman a cikin Calzada de los Muertos, cibiyar tsakiyar wannan tsohuwar garin Mesoamerican.

Ya kai tsayi kusan kusan mita 64 wanda ya sa ya zama na uku mafi girma a duk Mexico.

Matakan ta 238 na hawa zuwa sama sun yi daidai saboda can can za ku ji alaƙar da ba ta dace da yankin ba.

14. Babban Dala na Cholula

Tushenta na mita 400 x 400 da kuma girman mita 4,500,000, ya sanya shi mafi girma a duniya, amma ba a tsayi ba, mita 65.

Yana da halin haikalin Katolika a saman, Santuario de la Virgen de los Remedios, wanda Mutanen Spain suka gina a lokacin karni na 16 don ɗora imaninsu, sama da shirka na Mesoamerican.

Babban Pyramid na Cholula wanda ajalinsa a Nahuatl ya fassara zuwa tudun da aka yi da hannu, yana cikin yankin kayan tarihi na Cholula.

15. Dala na Toniná

Tsayinsa tsawon mita 75 ya sanya shi mafi tsayi a Mexico kuma mafi girma a cikin gine-gine a cikin yankin archaeological na Toniná, a cikin garin Ocosingo.

An yi imanin cewa wannan garin yana da wayewar Mayan kuma ana amfani da shi don tara shugabannin ƙauyuka, saboda rubuce-rubucen da aka sassaka a dutse da sauran binciken.

A ciki yana da manyan temples biyu a duk Mesoamerica, Haikalin fursunoni da Haikalin Smoky Mirrors, inda ake bautar gumakan samaniya.

Ziyartar Toniná da manyan gine-ginenta ɓangare ne na tafiye-tafiye tare da mafi girman wadatar al'adu da zaku iya shiryawa.

Kodayake wasu daga cikin waɗannan dala sun fi shahara fiye da wasu, mahimmancin tarihin da suke da shi ga wayewar Mesoamerican na da iri ɗaya.

Wanne za ku fara ziyarta? Raba ra'ayinku a cikin sharhin!

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Tirkashi Masifar Da Hamisu Breaker Ya Shiga A Garin Kano Kalli Videon Kaga Dalili (Mayu 2024).