Haɗuwa tare da al'ada da imani (Jalisco)

Pin
Send
Share
Send

A karni na goma sha takwas an san Altares de Dolores da suna "Incendios" saboda yawan kyandir da aka kunna su da shi kuma saboda ɓarnatar da kuɗi da aka yi wajen siyan abinci ga baƙi.

Saboda tsakanin labulen albas da furanni a cikin lambun ku, da chiya da aka yiwa fure, da lemu da zinare masu tashi, kuna sanya waƙoƙinku na zuci a cikin bagadi a ranar Juma'a na Bakin ciki. José Juan Tablada

Don José Hernández ya rayu a cikin unguwar Capilla de Jesús tun yarintarsa, mutum ne mai matukar damuwa da cewa al'adunmu ba za su shuɗe ba. Mai zana gini ta hanyar sana'arsa wanda ladabi yasa yake kiran kansa mai sana'a. Shi mai bincike ne haifaffen Guadalajara kuma yayi gwagwarmaya sosai tsawon shekaru 25 saboda kyawawan al'adun dangi na yin bagadi kowace shekara a cikin babban birnin Jalisco ya bunƙasa kuma ya dawo da ƙarfin baya.

Shekaru da yawa da suka gabata, tare da Juma'a na Dolores aka fara bikin Makon Mai Tsarki. Wancan ranar an sadaukar da ita ga Budurwa ta wani taron majalisar lardi da aka gudanar a Cologne, Jamus, a shekara ta 1413, suna tsarkake mata ranar Juma'a ta shida. Wani lokaci daga baya, a cikin 1814, Paparoma Pius I ya faɗaɗa wannan idin ɗin duk Ikklisiya.

Tun karni na sha shida, Juma'ar Dolores tana da tushe mai zurfi ga mazaunan wuraren Meziko tare da mafi girman bishara. Ance masu bishara sun gabatar da al'adar yin bagadi a wannan rana don girmama baƙin cikin Budurwa.

Da farko ana yin bikin ne kawai a cikin haikalin sannan daga baya kuma a cikin gidaje masu zaman kansu, a kan tituna, a cikin murabba'i da sauran wuraren taruwar jama'a waɗanda haɗin gwiwar maƙwabta suka tsara su. Wadannan shagulgulan sun shahara sosai saboda kasancewa - kodayake a takaice - kyakkyawan yanayin zaman tare.

Wannan al'adar ta sami babban shahara, babu wani wuri da ba a girka bagadin Dolores ba. Yankin sun biya kuɗin babban bikin da aka sanar ta ƙaho. An ci gaba da nishaɗin, ana ba shi abubuwan sha masu maye da abinci mai yawa, ba tare da ɓacewa mai girma ba tare da rikicewar rikicewa wanda ya kunyata iyalai "masu mutunci" da hukumomin cocin. A saboda wannan dalili, Bishop na Guadalajara, Fray Francisco Buenaventura Tejada y Diez, ya hana bagadai a ƙarƙashin azaba mafi girma na sakewa ga marasa biyayya.

Za a basu izinin ne kawai a cikin gidaje muddin aka riƙe su a bayan ƙofofin, tare da keɓancewar dangi da amfani da kyandirori sama da shida. Duk da wannan haramcin, an sanya fitina ta gari. An sake sanya bagadai a cikin tituna, ana kunna kiɗan da ba daidai ba (ba liturgical ba), kuma iri ɗaya ne. Waƙar shaƙatawa ba ta ƙarewa!

Don Juan Ruiz de Cabañas y Crespo, bishop na Guadalajara, ya sake ba da wata takaddama ta haramtawa da kuzari, a ranar 21 ga Afrilu, 1793, don samun amsa iri ɗaya daga mutane: tabbatar da su a bikin Altar Dolores a cikin keɓaɓɓu da wuraren jama'a. , kiyaye ma'anar zamantakewar ta.

Rabuwar tsakanin Coci da Jiha - saboda aiwatar da Dokokin Gyara - yana ba da damar yin bikin ranar Juma'a na Dolores ya zama mafi shahararren hali, yana mai da shi rasa asalin ma'anar addini ta asali da kuma ƙarfafa mai ɓatanci.

Don José Hernández ya ce: “An gina bagadin ne bisa ga yanayin tattalin arziki, babu wani tsari na musamman. An inganta shi. " Art da kyau sun fito daga babu inda.

Wasu mutane sun yi bagadin mai hawa bakwai, amma abin da ba a rasa ba kamar yadda babban adadi yake shi ne zane ko sassaka ta Virgen de los Dolores, layuka na lemu masu tsami waɗanda aka ƙusance tare da tutocin tinsel, launuka masu saurin saurin gilasai, da kyandirori marasa adadi.

'Yan kwanaki da suka gabata, an sa iri iri iri a kanana a cikin kananan tukwane kuma a cikin wuri mai duhu ta yadda ranar Juma'a, idan aka sa su a kan bagade, a hankali za su sami korensu. Haushi da alama a cikin lemu da ruwan lemo, tsarkakakke cikin na horchata da jinin sha'awa cikin na Jamaica, ya ba bagadin abin taɓawa duk da komai.

Akwai madaidaici a cikin wannan jigon, ɗacin rai da wahala. Wannan shine dalilin da ya sa yayin da baƙi zuwa bagadai na unguwa suka matso taga kuma a matsayin alheri suka nemi hawaye daga Budurwar! ta hanyar sihiri lokacin da aka karbesu a cikin jug, an canza su zuwa ruwan chia mai ban sha'awa (tunatarwa game da rayuwarmu ta zamanin Hispanic), lemun tsami, jamaica ko horchata.

Babu wanda ke Guadalajara da ke tuna da sanannen bagadin Pepa Godoy a cikin 1920s a cikin unguwar Analco. Kadan ya rage ga Severita Santos, ɗayan sistersan uwan ​​mata masu ba da rancen da aka fi sani da "Las Chapulinas" don kyakkyawar hanyar tafiyarsu kuma waɗanda suka rayu a cikin wani tsohon gidan ƙarni na 19. An ce a ƙofar zaurensa, wanda “Dabba” ke kula da shi (babban kare wanda bisa shawarar da mashahuri ya ba da kuɗin zinariya), sun sanya manyan tulun yumɓu wanda ya ƙunshi madara, chia, jamaica ko ruwan lemon da za a ba maƙwabta suna kallon bagaden ta taga. Kamar wannan labarin na gida, ana ba da labarin da yawa game da wannan al'adar.

Don ƙarin fahimtar wannan batun, ya zama dole a kalli Tsararru na Tsakiya lokacin da aka inganta bautar Kiristi, tana nuna sha'awarta tare da gabatar da ita da alamun azaba da wahala, yana nuna mana Almasihu wanda ya sha wahala saboda zunuban mutum da cewa Uba ya fanshe shi da mutuwarsa.

Daga baya sai ibada ta Krista wacce ke danganta Maryama da babban wahalar ɗanta kuma ta ɗauki wannan baƙin cikin a matsayin nata. Don haka, hoton Marian wanda yake nuna mana Budurwa mai cike da bakin ciki, ya fara ninka cikin sauri har yakai karni na sha tara inda ciwonta shine babban abin ibada, shahararren sha'awar wannan kyakkyawar alama, tushen mawaƙa, masu zane da mawaƙa waɗanda suka ba da rayuwarta. sanya ta a matsayinta na ta tsakiya a cikin wannan al'adar.

Shin rashin saninmu na tarihi ne ya taimaka wajen lalacewarta? Wannan, a tsakanin sauran abubuwa, sakamakon yaduwar kungiyoyin darikar-bishara, amma kuma sakamakon tasirin Majalisar Vatican ta biyu, in ji malamin José Hernández.

An yi sa'a an dawo da al'adar; Kyawawan bagadan da ke Gidan Tarihi na City, tsohon gidan zuhudu na Carmen, na Cabañas Cultural Institute da kuma Shugabancin Municipal sun cancanci a yaba. Akwai wani aiki mai ban sha'awa don kiran mazaunan yankin Capilla de Jesús don yin gasa a cikin taron bagadai, suna ba da kyauta ga mafi kyawun su.

Zan bar Guadalajara kuma na yi ban kwana da “mere mere” (kamar yadda wata baiwar da take al’ajabi ta yi la’akari da babban bagaden da aka girka a Gidan Tarihi na Yanki ya kira shi), Don Pepe Hernández, da abokan haɗin gwiwar taronsa: Karla Sahagún, Jorge Aguilera da Roberto Puga , yana barin tare da tabbaci cewa ana shirya wani "babban wuta" a cikin wannan kyakkyawan birni.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: El momento exacto de la caída del helicóptero militar en Rusia (Mayu 2024).