Jalpan: bangaskiya ɗaya da al'adu biyu (1751-1758)

Pin
Send
Share
Send

Da zarar a cikin Jalpan, mai wucewa yana farkon fara wasan baroque, a gaban na farko daga waɗancan fuskoki masu ban mamaki waɗanda ɓoyayyun jarumawan mishan suka tsara kuma aka zartar, tare da ƙaunatattun ƙaunatattun sunayensu da jonaces.

Kamar yadda yake a cikin kowane baroque, ƙirƙirar kirkira ta zama sifar siffofi da alamomi, waɗanda mishaneri suke amfani da ita don ɓoyewa. Babban mashahurin wannan haikalin, Santiago Apóstol, waliyin Spain, wanda, bisa ga ɗabi'ar Hispanic, ya zo Compostela a matsayin mahajjata, ya bayyana a nan tare da gourd ɗin sa, ɗan damfara, da bawo da yake shan ruwa da su a hanyoyi.

A kan ƙananan sasanninta, a kowane gefe, ana iya ganin gaggafa mai kai biyu da kwatankwacin irin na zamani na Habsburg, amma kuma suna ɗauke da maciji a tsakanin bakunansu, abin da ke bayyane ga tatsuniyar Aztec. An maimaita wannan zancen duality a jiki na biyu, a cikin wuraren da aka ɗora siffofi biyu masu daraja na Budurwa: ɗaya, a cikin kiranta na Mutanen Espanya "Pilarica", wani kuma a cikin Guadalupana, Sarauniyar Mexico.

A ƙofar ƙofar harsashi, akwai San Pedro da San Pablo, a kan ginshiƙan Santo Domingo de Guzmán, a gefen hagu, da San Francisco de Asís, a dama. A tsakiyar, a kan kwasfan samun dama, akwai garkuwar Franciscan na raunuka biyar, kuma a sama, ɗayan garkuwar 'ya'yan waliyin Assisi: hannaye biyu da aka haye: na Kristi da na Saint Francis da kansa.

Hasken sararin sama ko kuma rami wanda yake ba da haske zuwa waƙa, yana kewaye da labulen dutse waɗanda mala'iku ke zanawa. Croaddamar da ɓangaren tsakiya, inda a yau za a iya ganin agogo. Hasumiyar, siririya, tana da jiki biyu, an kawata ta da ginshiƙan Sulemanu; An gama ta da gicciyen baƙin ƙarfe. A cikin katako, ganye, ado, furanni, manyan duwatsu da larabawa.

Cikin yana da tsakar gida guda ɗaya kuma ba shi da kayan bagade, babu shakka kyakkyawa ne, wanda dole ne ya rufe bangonsa da babban bagaden. Cocin ya tashi a cikin babban atrium, don haka ya dace da ayyukan mishan. Portería da ke haɗe da gidan zuhudun yana da bangarori biyu na zagaye-zagaye kuma yana ba da dama ga ƙaramar caca - ana kula da ita sosai a yau - tare da maɓuɓɓugar ruwa ta tsakiya, wanda gefen Fray Junípero yakan zauna a ɗan gajeren hutu daga mazaunansa.

Serra da kansa, da faransanin Palou, Samaniego da Molina, sun mai da hankali ga wannan yunƙurin. Sha'awar yawan kyau yana ɗaukar lokaci da tayoyi ba tare da jin dadi ba. A halin yanzu, kyakkyawan ƙaramin garin Jalpan, wanda ya cancanci ziyarta, yana da ƙaramin otal mai mulkin mallaka da farashi mai sauƙi.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Depresión en adultos mayores (Mayu 2024).