Yanxitlán Codex (Oaxaca)

Pin
Send
Share
Send

Takaddun shaida shaidu ne masu ƙima don ilimin al'adun zamanin da da mutanen da ke lokacin mulkin mallaka, tun da yake an ba da su, tare da waɗansu, abubuwan tarihi, imanin addini, ci gaban kimiyya, tsarin haɗuwa da ra'ayoyin ƙasa.

A cewar J. Galarza, “rubutun ya kasance rubutattun rubutattun nan asalin Mesoamerican waɗanda suka daidaita harsunan su ta hanyar wani tsari na asali na amfani da hoton da aka sanya, wanda aka samo daga taronsu na fasaha. Halin rainin hankali na mai nasara ga al'adun da ya sallama, rashin al'adun wasu mutane da yawa, abubuwan tarihi da lokacin da ba ya gafarta komai wasu dalilai ne na lalata shaidun hoto na adadi.

A halin yanzu, yawancin kundin bayanan ana kiyaye su ta cibiyoyi daban-daban na ƙasa da na waje, wasu kuma, ba tare da wata shakka ba, suna da kariya a cikin al'ummomi daban-daban da ke ko'ina cikin yankin na Meziko. Abin farin ciki, babban ɓangare na waɗannan cibiyoyin an sadaukar dasu don adana takardu. Wannan shine batun Jami'ar Kwastomomi mai zaman kanta ta Puebla (UAP), wanda, ya san talaucin Yanhuitlán Codex, ya nemi Coungiyar forasa don Maido da Al'adun Al'adu (CNRPC-INAH) don haɗin gwiwa. Don haka, a cikin watan Afrilu 1993, aka fara karatu da bincike iri-iri akan kundin, wanda ya zama dole domin dawo dashi.

Yanhuitlán yana cikin Mixteca Alta, tsakanin Nochistlán da Tepozcolula. Yankin da wannan garin yake ya kasance ɗayan maɓuɓɓuka masu wadata da haɗari. Ayyukan da suka yi fice a yankin su ne hakar zinare, da goge bakin silkworm da noman babban cochineal. A cewar majiyoyi, Yanhuitlán Codex na cikin lokacin bunƙasar da wannan yanki ya fuskanta a ƙarni na 16. Saboda shahararrun halayen ta, ana iya yin la'akari da shi a matsayin ɓangare na tarihin yankin Mixtec, inda aka lura da mahimman abubuwan da suka shafi rayuwar 'yan asalin da Spaniards a farkon Mulkin Mallaka.

Shafuka daban-daban na daftarin aiki suna nuna ingancin zane da layin a cikin “[…] ingantaccen salon gauraye, Indiya da Hispanic”, sun tabbatar da marubutan littattafan da aka shawarta. Idan binciken da ke tattare da fassarar tarihi da hotuna na takardu yana da matukar mahimmanci, gano kayan aikin, nazarin fasahohin kere-kere da cikakken kimantawa game da tabarbarewar, suna da mahimmanci don ƙayyade hanyoyin maidowa da suka dace. ga kowane lamari na musamman, girmama abubuwan asali.

Bayan mun karbi Yanxitlán Codex, sai muka tsinci kanmu a gaban wata takarda da aka ɗaure da babban fayil ɗin fata, wanda faranti, jimillar goma sha biyu, ke ɗauke da hotunan hoto a ɓangarorin biyu. Don sanin yadda aka yi daftarin aiki, dole ne a yi la'akari da bangarorin aikin daban-daban da kuma yadda za a yi bayani dalla-dalla daban. A matsayin abubuwan asali na codex muna da, a gefe ɗaya, takarda azaman ƙungiyar karɓar kuma, a ɗayan, inks azaman abin hawa don rubutaccen magana. Wadannan abubuwan da kuma yadda ake hada su suna haifar da fasahar kere-kere.

Filayen da aka yi amfani da su wajen bayani game da kundin Yanhuitlan sun zama na kayan lambu ne (auduga da lilin), waɗanda aka saba amfani da su a cikin takarda Turai. Kada mu manta cewa a farkon mulkin mallaka, lokacin da aka yi wannan kundin, babu masakun da za su yi takarda a New Spain, saboda haka samar da su ya bambanta da na Turai na gargajiya. Kirkirar takarda da kasuwancin ta sun kasance a cikin New Spain don tsayayyar tanadi da limiteduntataccen tanadin da Masarautar ta sanya sama da shekaru 300, don adana mamayar a cikin babban birni. Wannan shine dalilin da yasa ƙarnuka da yawa sabbin Hispaniyawa suka shigo da wannan kayan, galibi daga Spain.

Masu yin takardu sun kasance suna tallata kayan su da "alamun ruwa" ko "alamar ruwa", saboda haka suna da banbanci ta yadda zasu bada damar tantance lokacin da ake samar da shi kuma, a wasu lokuta, wurin asalin. Alamar ruwan da muka samu a cikin faranti da yawa na Yanhuitlan Codex an san shi da "The Pilgrim", wanda masu bincike suka tsara a tsakiyar tsakiyar karni na 16. Nazarin ya nuna cewa anyi amfani da inki iri biyu a cikin wannan kundin: carbon da iron gall. An yi kwane-kwane na ƙididdigar bisa layuka masu yawa. Layin da aka yi inuwa da su an yi su da tawada iri ɗaya amma an ƙara "narkar da", don ba da ƙarfi. Mai yiwuwa ne cewa an kashe layukan tare da gashin tsuntsaye -kamar yadda aka yi a lokacin-, wanda muke da misali a ɗayan faranti na kundin. Muna ɗauka cewa an yi inuwa tare da goga.

Abubuwan da aka yi amfani da su wajen kera takardu ya sa su zama masu rauni, don haka suna saurin lalacewa idan ba sa cikin madaidaiciyar madaidaiciya. Hakanan, bala'o'i kamar ambaliyar ruwa, gobara da girgizar ƙasa na iya canza su da gaske, kuma ba shakka yaƙe-yaƙe, fashi, magudi mara amfani, da sauransu su ma dalilai ne na lalacewa.

Dangane da Yanxitlan Codex, ba mu da isassun bayanai don ƙayyade yanayin muhalli a kan lokaci. Koyaya, lalacewar kansa na iya ba da haske game da wannan batun. Ingancin kayan aikin da ke haifar da kodadde suna da tasirin gaske a kan lalacewar takaddar, kuma kwanciyar hankalin inks ya dogara da kayayyakin da aka yi su. Rashin zalunci, sakaci da musamman mahimmancin ayyukan da ba su dace ba, har abada ana nuna su cikin kundin. Babban abin da mai neman mayarwa ya zama dole ne kiyaye asalin asali. Ba batun batun kawata abu ko gyaggyara shi ba, amma kawai kiyaye shi a cikin yanayin sa - dakatarwa ko kawar da ayyukan lalacewa - da inganta shi ta yadda ba za a iya fahimtarsa ​​ba.

An dawo da sassan da suka ɓace tare da kayan yanayi iri ɗaya na asali, a cikin hankali amma a bayyane. Babu wani abu da ya lalace da za a iya cirewa saboda dalilai masu kyau, saboda za a canza mutuncin daftarin aiki. Halaccin rubutu ko zane bai kamata a canza shi ba, don haka yana da mahimmanci don zaɓar kayan aiki na bakin ciki, mai sassauƙa da kuma na bayyane don ƙarfafa aikin. Kodayake dole ne a bi ƙa'idodin ƙa'idodi kaɗan a mafi yawan lokuta, sauye-sauyen da kundin tsarin ya gabatar (galibi sakamakon ayyukan da ba su dace ba) dole ne a kawar da su don dakatar da lalacewar da suka haifar da shi.

Saboda halayensa, yanayin lalacewa da rauni, yana da mahimmanci don samar da daftarin aiki tare da taimakon taimako. Wannan ba kawai zai dawo da sassauci ba amma kuma ya karfafa shi ba tare da canza dacewar rubutu ba. Matsalar da muka fuskanta tana da rikitarwa, wanda ke buƙatar cikakken bincike don zaɓar kayan aiki masu kyau da zaɓar dabarun kiyayewa gwargwadon yanayin kundin kundin.

An kuma gudanar da nazarin kwatancen tsakanin kayan da aka saba amfani dasu wajen dawo da takardu, da kuma takamaiman fasahohin da aka yi amfani da su a wasu lokuta. A ƙarshe, an gudanar da bincike don zaɓar kyawawan kayan aiki bisa ga ƙa'idodin da aka kafa. Kafin shiga cikin taimakon agaji ga zanen aikin, ana gudanar da ayyukan tsaftacewa ta amfani da abubuwan narkewa daban daban don kawar da waɗancan abubuwa da abubuwan da suka canza zaman lafiyar ta.

Mafi kyawun tallafi ga takaddar ya zama aikin siliki, godiya ga halaye masu kyau na daidaito, sassauci mai kyau da dorewa a cikin yanayin adana masu dacewa. Daga cikin nau'ikan manne-karacen da aka yi nazari, wanda aka ba shi sitaci shi ne wanda ya ba mu kyakkyawan sakamako, saboda kyakkyawar ƙarfin mannewa, nuna gaskiya da juyawa. A ƙarshen kiyayewa da maido da kowane ɗayan faranti na kundin, an sake ɗaure su bisa tsarin da suka gabatar lokacin da suka iso hannunmu. Kasancewa cikin dawo da wata takarda mai matukar mahimmanci, kamar Yanhuitlán Codex, ya kasance mana ƙalubale da nauyi wanda ya cika mu da gamsuwa da sanin cewa dorewar wata kadarar al'adu, ɓangare na masu arzikin mu gadon tarihi.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: A HIDDEN SECRET BEACH in OAXACA. Daily Van Life Routine in Mexico Free Camping (Satumba 2024).