Zacatlán, Puebla - Garin sihiri: Jagora mai ma'ana

Pin
Send
Share
Send

Wannan garin Puebla tare da kyakkyawan yanayi yana jiran ku tare da bishiyoyin apple, da kyawawan gine-ginenta, da agogo da ƙari. Tare da wannan cikakken jagorar zuwa wannan Garin Sihiri Ba za ku rasa kowane cikakken bayani game da Zacatlán de las Manzanas ba.

1. Ina Zacatlán yake?

Zacatlán de las Manzanas, ko kuma a taƙaice Zacatlán, shi ne shugaban Puebla da karamar hukuma da ke arewacin jihar, a cikin Sierra Norte de Puebla, an iyakance ta da gajeriyar iyaka ta yamma da jihar Hidalgo. Zacatlán ya yi iyaka da kananan hukumomin Puebla na Ahuazotepec, Chiconcuautla, Huauchinango, Ahuacatlán, Tepetzintla, Tetela de Ocampo, Chignahuapan da Aquixtla. Babban birnin jihar yana da nisan kilomita 126. daga Zacatlán, yayin da Mexico City ke kilomita 192. tare da Babban Hanyar Tarayya 132D.

2. Yaya yanayin yake?

Birnin Zacatlán yana da yanayi mai kyau na tsaunuka, wanda aka kiyaye shi da tsawansa tsawan mita 2,040 sama da matakin teku. A lokacin rani suna tsakanin 16 zuwa 18 ° C, suna rage zafin jiki zuwa zangon 13 zuwa 14 ° C a bazara da kaka, kuma suna sauke digiri biyu ko uku a cikin hunturu. A lokacin mafi tsananin zafi, ma'aunin zafi da sanyio kusan bai wuce 25 ° C a cikin Zacatlán ba, yayin da tsananin sanyi yana kan tsari na 4 ko 5 ° C. Ana yin ruwa sama da 1,080 mm a shekara a cikin Pueblo Mágico na Puebla, tare da samun ruwan sama mai ƙarfi tsakanin Mayu da Oktoba.

3. Ta yaya Zacatlán ya kasance?

Ungiyoyin farko na farko da suka fara zama a yankin sune Zacatecas, waɗanda a cikin karni na 15th masarautar Mexico ta ci su da yaƙi. A cikin karni na 16 masu nasara da mishaneri na Franciscan sun zo, suka fara ginin gidan zuhudu. A cikin karni na 18 an riga an kira garin Zacatlán de las Manzanas saboda yadda 'ya'yan itacen ke da kyau. A lokacin tsoma bakin Amurka, Zacatlán shi ne babban birni na jihar Puebla. Ya karɓi taken birni a cikin 1847 da kuma a 2011 na Pueblo Mágico.

4. Waɗanne abubuwa ne za a gani da yi a cikin Zacatlán?

Alamar yanayi ta Zacatlán ita ce tuffa mai tsintsiya kuma ɗayan al'amuran da za a more a cikin Pueblo Mágico shine babban biki wanda aka keɓe ga 'ya'yan itacen. Idan apple itace alamar halitta, na al'adu shine agogo mai ban sha'awa wanda ya kawata garin; kuma wani sabon tambarin yawon bude ido mai nasaba da lokaci shine farkon agogon duniya wanda ya fara amfani da wata. Har ila yau, Zacatlán yana da kyawawan zane-zane na zane-zane na abubuwan sha'awa da na tarihi, kamar Tsohon Franciscan Convent, Haikalin San Pedro da San Pablo, da Fadar Municipal. Sauran tsayawa na dole su ne Masana'antu da Masana'antun Hulɗa na Clocks da Paseo de la Barranca Mural. Ga wasu lokuta masu kyau na shakatawa a sararin sama, cikin zurfin tarayya da yanayi, akwai Tulimán da San Pedro Waterfalls, Piedras Encimadas Valley da Barranca de los Jilgueros. Ba za ku iya rasa ziyarar Jicolapa ba, kusa da Zacatlán.

5. Menene sha'awar Ex Franciscan Convent?

Wannan jauhari na gine-ginen mulkin mallaka da aka gina tsakanin 1662 da 1567 ɗayan ɗayan gine-ginen kirista ne na farko a Amurka kuma mafi tsufa a nahiyar da ke ci gaba da hidimomin addini. Ginin an yi shi ne da dutse, tare da rufin ruɓe da hasumiya a kowane gefe; a ɗayan hasumiyar akwai hasumiyar kararrawa kuma a dayan kuma an sanya agogo. A lokacin maidowa wanda ya fara a cikin 2009, an sami ceto frescoes na asali a cikin abin da haruffa na lokacin suka bayyana a cikin ayyukan yau da kullun, da kuma jaguar, barewa da sauran dabbobi. Wani haikalin mai ban sha'awa na garin shine cocin parochial na San Pedro da San Pablo.

6. Menene ya yi fice a Fadar Municipal?

Wannan katafaren ginin mai hawa biyu wanda aka kirkireshi tare da kayan kwalliyar launin toka an gina shi tsakanin 1876 da 1896 ta masanin Faransa La Salle. Falon farko yana da doguwar ƙofa mai ɗauke da madafun iko mai juzu'i 17 tare da ginshiƙan Tuscan, yayin da a mataki na biyu, a cikin jituwa, akwai ƙofofin Faransawa 17 da ƙurar ƙura. An sanya agogo a cikin triangular tympanum wanda ke rawanin ginin. A ƙarshen abin gogewar akwai faɗuwar fure a matsayin balusters.

7. Me ke jirana a Masana'antar Kula da Sadarwa da Gidan Tarihi?

A cikin shekarar 1909, Mista Alberto Olvera Hernández ya kera wani katafaren agogo a cikin Zacatlán de las Manzanas, ba tare da sanin cewa yana ƙaddamar da wata tsohuwar sana'ar fasaha da ke gudana tsawon ƙarni ɗaya ba. Masana'antar agogo ta zamani, wacce ke yanzu a hannun jikokin Don Alberto da dangi, tana ci gaba da yin kyawawan abubuwa masu girma kuma tana nunawa jama'a tsarin kere-kere na wadannan injina masu fasaha don auna tafiyar lokaci. A masana'anta zaku iya shaawar aikin yin agogo, daga jifar ƙarfen zuwa taron da gwada ainihin kayan aikinsa. A cikin gidan kayan tarihin da ke cikin masana'antar, ana baje kolin kayan aikin da injunan da ake amfani da su don yin agogo na farko da wasu lokuta.

8. Yaya Agogon Fure yake?

Babu shakka wannan kyakkyawar agogon babu shakka ita ce babbar alama ta al'adu ta Zacatlán. Gudummawa ce ga alumman Clocks lokacin da aka sake fasalin abin a 1986. Agogon mai tsawon mita 5 yana da fuskoki biyu kuma dogayen hannayen suna jujjuya kan furanni da shuke-shuke. Yana da sautin lantarki kuma shine farkon irinsa a duniya. Kodayake lantarki ne, yana da tsarin kirtani wanda yake bashi damar aiki na kanikanci na wani lokaci idan har aka sami matsalar rashin wuta. Kayan adon yanayi yana canzawa gwargwadon lokutan kuma agogo yana nuna awanni huɗu da awowi tare da ƙwanƙwasawa wanda ke ba da damar haifuwar karin waƙoƙi 9 tare da kimiyyar inji. Kyakkyawan sama Y Meziko Kyakkyawa kuma ƙaunatacce su biyu ne.

9. Yaya Agogon Fage Na Wata?

A halin yanzu akwai aƙalla agogon Olvera guda ɗaya a cikin jihohi 14 na Meziko, a cikin jihohi da yawa na Americanungiyar Tarayyar Amurka da ƙasashen nahiyar Amurka da Turai. Tare da kayan Olvera da aka rikide zuwa lu'ulu'u na fasaha a duk duniya, mai kallon agogo ya yanke shawarar gina agogo ƙasa ɗaya tilo tare da fasalin wata a duniya, yana buɗe shi a watan Agusta 2013 a cikin shagonsa a cikin cibiyar tarihi ta Zacatlán, a cikin tsarin bugu na 73 na Babban Gasar Apple. Yankin da sauri ya zama babban jan hankalin masu yawon bude ido kuma yana da fifikon alamun alamun wata a ainihin lokacin.

10. Ina Tulimán da San Pedro Falls suke?

Kyakkyawan ambaliyar ruwa ta Tulimán tana tsakiyar tsakiyar wurin shakatawa na ecotourism na wannan suna, wanda yake kilomita 16 nesa. na Zacatlán. A halin yanzu ya faɗi daga kimanin mita 300, ya kasu kashi uku kuma a cikin kyakkyawar wuri zaku iya zuwa yawo, rappelling, zip-lining, dawakai da wanka a cikin ruwan shakatawa. A kan wannan kadarorin akwai ƙaramar, amma kyakkyawar ambaliyar ruwa, ana kiranta El Cajón, tare da gada mai rataye. Akwai kuma wata itaciya wacce babban akwati mai rami ke ba da damar shigar da mutane sama da goma. Wata kyakkyawar ambaliyar ruwa ita ce San Pedro, raftawar ruwa mai tsawon mita 20 wacce ke 'yan mintoci kaɗan daga garin, kan hanyar zuwa San Miguel Tenango.

11. Menene a Kwarin Piedras Encimadas?

Wannan kwarin da ke cikin yankin Camotepec, kilomita 25. de Zacatlán, yana da halaye masu girma da ban sha'awa game da shi, wasu tsakanin tsayin 10 da 20. Abubuwan daidaitawa suna da alamun zama duwatsu waɗanda aka ɗora ɗaya akan ɗayan, saboda haka sunan wurin, amma a gaskiya sun kasance manyan mulmulai ne waɗanda aka zana a cikin siffofinsu na ban mamaki ta hanyar ƙarfin yanayi cikin miliyoyin shekaru. Godiya ga iska, ruwan sama, rana, ayyukanda masu guba da kuma tasirin sinadaran da ke faruwa a cikin farar dutse, zaku iya dogaro da waɗannan kyawawan dabi'un. A yankin zaku iya yin wasanni kamar su rappelling da hawa keke.

12. Menene jan hankalin Barranca de los Jilgueros?

Wannan bakin da ya fi zurfin mita 400 wuri ne na yanayin budurwa da ke kusa da cibiyar tarihi ta Zacatlán. Kodayake tana da hanyoyin shiga da yawa, amma mafi kyawu shine wanda ya fara daga yankin Tulimán Waterfall. A cikin kwazazzan akwai Cascada de las Tres Marías kuma ciyayi suna da yawa, wanda mutum zaiyi tunanin kasancewa a tsakiyar dajin daji mai yawan gaske, in ba yanayin zafin ba. Wurin yana da kango kafin lokacin Columbian kuma a arewacin akwai babban yanki wanda ke da takun sawun da aka yi imanin yana da aƙalla shekaru miliyan ɗaya.

13. Yaya Mural Paseo de la Barranca yake?

A cikin Paseo de la Barranca an gina kyakkyawan bango mai faɗi na mita 100 a tsayi wanda ke nuna fasahar garin sosai da manyan al'adu da wuraren sha'awa. An yi shi ne da dubunnan abubuwa masu launuka masu launuka iri daban-daban da gilasai da aka sake yin fa'ida, gwargwadon zane-zanen mai zane-zanen Ba'amurke Trish Metzner-Lynch. Da daddare, fitilun mota suna haifar da kyakkyawar sakamako a kan manyan mosaics masu kamannin apple guda 12, waɗanda suka haɗa da maganganun al'adar yin agogo na gari, magudanan ruwa, yan asalin garin da sauran hotunan kyauye na ƙauye.

14. Waɗanne abubuwa masu ban sha'awa Jicolapa yake da su?

Kilomita 3 kawai. daga tsakiyar Zacatlán shine garin Jicolapa, wanda a cikin ɗakin sujadarsa ake girmama Ubangijin Jicolapa, hoton Kristi wanda ya bayyana a bangon ƙaramin haikalin. A ranar Ista, dubun dubatan masu aminci da masu yawon bude ido ne ke tururuwa zuwa Jicolapa don ganin yadda ake gudanar da Soyayyar Kristi. A Jicolapa akwai Los Baños, tsarin ɗakunan ruwa da ɗakunan ruwa waɗanda suka dace don shan tsoma mai wartsakewa, wanda aka ciyar daga wani maɓuɓɓugar ruwa da ake kira Los Siete Suspiros.

15. Yaushe ne Apple Fair?

Zacatlán yana samar da dubban tuffa masu taguwar ruwa a shekara, nau'ikan da kawai ke girma a cikin ƙasar a cikin wannan ƙaramar hukumar Puebla. Yawancin samarwar ana canza su ne ta hanyar kamfanonin shayar da laushi da masu kera cider. Babban taron baje koli a Zacatlán shine Babban Apple Fair, wanda aka gabatar dashi a cikin garin Magic tun 1941. Baje kolin yana ɗaukar mako guda kusa da 15 ga watan Agusta, ranar Virgen de la Asunción, waliyyan waliyyai na masu 'ya'yan itace, da ya hada da zaben sarauniyar taron, rawa, kide-kide, gasar gargajiya, baje kolin kayayyakin fasaha da sauran abubuwan jan hankali.

16. Yaya sana'o'in gida da gastronomy suke?

Babban layin masu fasaha a cikin Zacatlán shine zane-zane na hannu, ana yin abubuwa iri-iri a cikin garin, kamar su riguna, rigunan mata da rigunan tebur. Suna kuma yin sassaka da silale. Alamar zane-zane na kayan abinci na Zacatleco ita ce cuku ko kuma gurasar cuku. A cikin garin akwai gidajen burodi da yawa waɗanda suka daɗe suna shirya kyawawan buƙatu, matashin kai da gurasa iri-iri da aka cika da cuku. Daga cikin wadannan gidajen gargajiya akwai La Fama de Zacatlán, La Nacional, Palafox da Panadería Vázquez. Tsakanin ƙarshen Oktoba zuwa farkon Nuwamba, ana yin bikin Gurasa na Cuku, wanda a ciki yawancin gidajen burodi da dubban masu cin gurasa ke shiga.

17. Waɗanne manyan bukukuwa ne da aka fi so a cikin Zacatlán?

Baya ga bikin cin abinci na apple da cuku, Zacatlán yana da wasu bukukuwa waɗanda ke sa ruhun bikin garin ya kasance da kyau a cikin shekara. Bukukuwan tsarkaka masu girmamawa don girmama San Pedro da San Pablo suna ranar 29 ga Yuni. Ana kuma girmama Budurwar Tsammani a cikin garin kuma ana yin bikinta a ranar 15 ga Agusta a cikin tsarin Apple Fair. Ranar Matattu, ban da bagadan gargajiya na gargajiya, ya haɗa da baje kolin abubuwan hadaya a cikin zócalo. Hakanan Cider yana da nasa bikin, wanda ke faruwa daga 13 zuwa 21 ga Nuwamba.

18. Waɗanne ne mafi kyawun otal?

Zacatlán yana da kyakkyawar tayin ɗakuna da masaukai waɗanda zasu sa zaman ku a cikin Garin sihiri wanda ba za'a taɓa mantawa dashi ba. Cabañas El Refugio wuri ne na yankewa daga duniya a tsakiyar yankin daji. Xix Xanac yana da kyawawan ɗakuna da murhu, hammocks da sauran cikakkun bayanai masu kyau. Gidajen da ke La Terra Grande suna da kyau iri ɗaya kuma gidan yana ba da karin kumallo mai daɗi. Hakanan akwai Hotel Posada Don Ramón, Hotel da Cabañas Una Cosita de Zacatlán da Casa de Campo, da sauransu.

19. Ina cin abinci?

A Café del Zaguán suna ba da kyakkyawan karin kumallo a cikin yanayi mai daɗi. La Casa de la Abuela gidan cin abinci ne na Meziko wanda yake a ƙofar garin kuma akwai maganganu masu kyau game da kaza tare da tawadar, zomo da tlacoyos da pizzas. Tierra 44 tana da jerin giya mai yawa don haɗawa tare da abinci mai ɗanɗano, yana tsaye daga haƙarƙarin haƙarƙari tare da ƙwarjin morita. El Balcón del Diabolo yana da kyakkyawan ra'ayi game da rafin a ƙofar kudu, da kyawawan nama da taliya a menu.

Muna fatan wannan jagorar za ta kasance mai amfani a gare ku yayin ziyararku zuwa kyakkyawa Magical Town of Zacatlán de las Manzanas. Gani nan ba da daɗewa ba don sake zagayowar kama-da-wane.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Mervi Pelzer FINALISTA NBP 2016. Zacatlan de las Manzanas (Mayu 2024).