Tarihin kwanan nan na Ofishin Jakadancin Sierra Gorda de Querétaro

Pin
Send
Share
Send

Manzannin Sierra Gorda de Querétaro ana nuna su yau a cikin duk ƙawarsu. Me ka sani game da su? Anan zamuyi magana game da tarihinta da kuma "ganowa" kwanan nan ...

A cikakke Sierra Gorda Queretana, bayan ƙarni biyu na ɓoyewa na dindindin, a yau suna haskakawa cikin duk kyawun su, bayan sun sami maidowa mai mutunci da kulawa, Manzanni biyar na Franciscan don ɗagawa, zuwa tsakiyar ƙarni na 18, rabin dozin ɗin nan a cikin wuta tare da kaunar Allah da maƙwabta, wanda wani mutum mai girman katon kai ya jagoranta: Fray Junípero Serra. Manufofin da, ban da zurfafawar bishara da mahimmancin zamantakewar da suke da su a zamaninsu, alamu ne na zane-zane, na mashahurin baroque ɗin Mexico, wanda babu kamarsa a irin sa.

Jalpan, Tancoyol, Landa, Concá da Tilaco, an sake gano su cikin ingancin kayan adon mulkin mallaka, an sake "gano su" a cikin 1961 a cikin tsakiyar watsi da su gaba ɗaya, ta hanyar ƙungiyar masana daga Cibiyar Nazarin Anthropology da Tarihi ta .asa. Wakilan balaguron suna binciken tsoffin aiyukan Augustin na San Luis Potosí, kusa da Xilitla a cikin Huasteca Potosina, lokacin da suka yi mamakin guguwar da ta sa su rasa hanyarsu da yin bazuwar awoyi, a tsakiyar dare. Da gari ya waye sai suka tsinci kansu a gaban wata majami'a wacce ta lalace, a tsakiyar ciyawa da sarƙaƙƙiya, sun bayyana kyakkyawar facade sosai. Aikin Jalpan ne. Ba tare da alamun kasancewar mutum a kusa da shi ba, ragowar wancan ya tsayayya da ɓarnar lokaci da lalacewar abubuwan halitta, yana jiran cetonsu don ba da labarinsu da na mutanen da suka gina shi.

Gano aikin Jalpan kamar kawai nemo ƙarshen ƙwallo. Ya isa ya ja shi ya bi hanyarsa, gano wuri, ayyukan 'yar'uwarsa huɗu kuma ku yi mamakin kyawawan gine-ginenta. Abin mamakin ba zai zama na musamman ba dangane da fasaha, amma dole ne ya isa ga mutanen da suka yi su da yadda da me yasa, don da yawa sun riga sun manta.

Kuma ba wai kasancewar ba a yin watsi da kasancewar ayyukan ne tunda Fray Francisco Palou, abokin aiki da tarihin Fray Junípero Serra, ya ba da cikakken bayanin su a cikin aikin sa; Kuma don faɗi wasu maganganun masu ban sha'awa za mu lura cewa mai binciken Jacques Soustelle, a cikin littafinsa na Otomí-pames, wanda ya rubuta a cikin 193 7, ya yi magana game da su, kuma sauran marubutan, kamar Meade da Gieger, suma sunansu a cikin karatunsu da aka gudanar tsakanin 1951 da 1957.

Lokacin da a cikin 1767 dole ne Franciscans su bar ayyukansu a hannun malaman addini don su maye gurbin manyan ramuka da itsan juzu'an da suka kora kwanan nan daga yankunan New Spain, ayyukansu na ban mamaki a yankin suka rushe: yawan jama'a ya taru tare da ƙoƙari sosai aka warwatsa, kuma wuraren — tare da nasu ayyukan - aka watsar da su. Bayan 'yan shekarun da suka gabata, Yaƙin neman' Yanci na 1810 da shekarun da suka biyo baya na tarzoma, rikice-rikicen cikin gida, tsoma bakin ƙasashen waje, juyin juya hali, duk haɗe da rashin kulawa da jahilcin mutane da yawa, sun jefa wannan gagarumin aiki, wannan fasaha, cikin ɓarna.

Fray Junípero Serra, lokacin da ya bar ƙaunatacciyar ƙasar Sierra Gorda queretana, ya katse wani ɓangare na babbar sana'arsa, don ci gaba da shi a cikin sauran latitude: a cikin Californias, inda aka adana samfuran aikin mishan daga San Diego zuwa San Francisco; aiki cikin irin wannan kyakkyawar hanyar da, a halin yanzu, mutum-mutumin nasa ya sami matsayi na girmamawa a Majalisar Wakilai ta Majalisar Wakilai ta Washington, saboda ana ɗaukarsa mutumin da ya fi kowa shahara a jihar California.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Pinal de Amoles desde el aire - 4K (Satumba 2024).