Marathon na Sama a Izta (Jihar Mexico, Morelos, Puebl

Pin
Send
Share
Send

Da yawa daga cikin masu hawa tsaunuka ne waɗanda suka yarda da ƙalubalen kai wa ga taron kan kyawawan duwatsu na kwarin Mexico, Popocatépetl da Iztaccíhuatl, shaidun da ba sa magana game da ƙoƙarin 'yan wasa da yawa waɗanda suka sha wahala kuma suka ji daɗi iri ɗaya a yayin waɗannan tafiye-tafiyen.

Babban dutse koyaushe ana ɗaukarsa tsattsarkan wuri ne wanda aka keɓe don masu hawa tsaunuka, waɗanda, suke son yin komai, sun yi rawar gani a madadin ɗan adam. Manyan kololuwar duniyar tamu sun bada kai ga matakin da mutum ba zai manta da shi ba, wanda ya yi shekaru da yawa yana ƙoƙarin kiyaye wasu al'adun girmamawa da jituwa tsakanin mutum da dutse.

Amma kamar yadda kankara ke narkar da dusar kankara, al'adun hawan tsauni sun sami canje-canje a cikin 'yan shekarun nan. A yau farfajiyoyin sama suna kan hanyarsu zuwa manyan kololuwa, suna ƙalubalantar mummunan yanayi na manyan tsaunuka.

Don neman sababbin ƙalubalen da ke tura iyakoki, da yawa masu tsere daga nesa sun sanya maƙasudinsu babban. Gudun kan lokaci ba shine babban kalubale ba, nisan da ke kan tafiya cikin sauri da kuma matsalolin marathon an cinye su. Tsere-tsere masu tsayi da farko sun haifar da wasu rikice-rikice tsakanin masana na duka fannoni biyu. A yau, godiya ga ci gaban da aka samu a fannin ilimin likitanci, da'irorin tseren kan dutse gaskiya ne a ƙasashe da yawa a duniya, gami da Meziko.

Da'irar ƙasa "Kawai don Wildlings" ta ƙunshi tsere goma sha shida waɗanda suka dace da bukatun ƙasashen duniya na "Fila Sky Sky"; Daga cikin waɗannan, mafi mahimmanci ya bayyana cewa hanyar gasar dole ne ta ɗauki masu tsere zuwa fiye da mita 4,000 sama da matakin teku. 'Yan wasa dole su tara isassun maki yayin kalandar gasar kasa don karbar gayyatar don shiga tseren karshe na shekara, "Fila Sky Marathon International", wanda ake gudanarwa kowace shekara a Iztaccíhuatl.

Marathon na Sama, kamar yadda ake kiran tseren Iztaccíhuatl, shi ne tsere mafi girma a duniya; babbar hanyarta masana suna ɗaukarta a matsayin ɗayan mawuyacin tasiri akan kewayen duniya.

Kwamitin shiryawa yana da goyan bayan ɗayan ƙungiyar masu sa kai waɗanda suka ba da damar wannan taron, gami da alƙalai da ƙungiyoyin ceto da samar da kayayyaki, gami da rukunin tsabtatawa da ke gudanar da aikin a ƙarshen gasar.

A kan matsakaita, ana gayyatar masu tsere ɗari daga Meziko da sauran ƙasashen duniya don su halarci fitowar shekara-shekara na wannan tseren, wanda ke ba da maki don gasar ta duniya. Ana gudanar da gasa ta buɗe don yan koyo a rana ɗaya, kodayake ba ta bin hanya ɗaya kamar rukunin “fitattu”; kilomita 20 na hanyar sun isa don gwada juriya na duk mahalarta.

Dogaro da yanayin yanayi na kowace shekara, ana iya canza hanyar a wasu sassa na tsaunin, domin duk da cewa hanyar dole ne ta gwada juriyar waɗannan 'yan wasa har iyakarta, abu mafi mahimmanci shi ne amincinsu. Hanyar tseren ta fara ne daga Paso de Cortés, a mita 3 680 sama da matakin teku, kuma daga can sai ta hau kan wata hanyar datti (kilomita 8) zuwa La Joya, a mita 3 930 sama da matakin teku; wannan hawan farko ya bayyana matsakaicine kuma duk masu gudu suna kula da saurin tafiya don neman wuraren farko.

Da isa La Joya, hanyar ta ci gaba ta hanyar rata mai tsayi; Daga cikin inuwar dutsen mai sanyi, masu fafatawa suna ci gaba da tafiya zuwa saman, inda hasken rana ya riga ya haskaka sosai. Anan ne ainihin mafi wahalar gasar ke farawa; rabe-raben rukuni ya zama sananne sosai, athletesan wasa masu ƙarfi suna tsayawa tsayin daka har sai sun isa Kirjin Iztaccíhuatl, a mita 5,230 sama da matakin teku. Hawan kilomita 5.5 mai lalacewa ne, guguwa na iska da yanayin zafi da ke ƙasa da sifili suna haifar da ci gaba da wahala; tare da kowane mataki zafi da ƙoƙari suna cinye tunanin masu gudu.

Theananan spectan kallo da suka sanya hanyar gasa cikin farin ciki suna yaba ƙoƙarcewar duk masu tsere waɗanda suka wuce a gabansu. Wannan kwarin gwiwa hakika alama ce, amma an karbe shi sosai a lokacin da kowane mai fafatawa kamar zai fuskanci tasirin yanayi. Fiye da mita 4,000 sama da matakin teku, masu gudu suna haduwa da zafin rana, wanda za'a iya jin daɗinsu na ɗan wani lokaci, tunda a wannan lokacin kuma tare da tsananin tunanin dusar ƙanƙara, hasken rana yana ƙonewa akan fata.

Rashin sautuka a cikin tsaunin Iztaccíhuatl ya kusan zama cikakke, yawan hura iska da yawan numfashi na matattara shine kawai sauye-sauyen sauti a cikin shimfidar wuri mai ɗaukaka, wanda gabaɗaya kyan gani ya shimfiɗa akan girman kwarin.

Da zarar an kai taron, gangaren zai fara, wanda ya ratsa filayen dusar ƙanƙara na Canalón de los Totonacos. Da yake kare dutsen da kuma dokokin nauyi, masu gudu suna gangarowa ta wata hanyar da suka hau, wanda iska tsakanin dutsen dutse da wasu yankuna masu laka da narkewar ta haifar. Wannan ɓangaren tseren yana da wasu haɗari, musamman idan aka yi la'akari da yuwuwar rauni lokacin gudu cikin sauri (a lokacin gangarowa) a saman da ba daidai ba; kodayake faduwa tana yawaita, kadan ne suka ji rauni.

A zahiri babu abin da zai hana duk waɗanda suka kai wannan matsayi na sama. Hanyar kilomita 20 ta gaba ta hanyar ta ratsa dazuzzuka gandun dajin kasar. Theasar ba ta da rikici sosai, masu gudu suna shiga cikin rudani kuma suna ci gaba da tafiya zuwa Cañada de Alcalican, wanda ke kaiwa zuwa tsakiyar Amecameca, a mita 2,460 sama da matakin teku, inda makasudin yake, wanda, ya dogara da canje-canjen kowane shekara, tana da matsakaita na kilomita 33.

'Yan wasa da ke shiga shirye suke su jimre da shi duka, bugu da faduwa tsakanin duwatsu, ƙananan ciwon tsoka daga aiki, wahalar numfashi ko kawai tafiya kilomita 10 na ƙarshe na tseren tare da ƙafafun ƙafafu. Saka da hawaye ya kai iyakar jimiri: a zahiri da tunani kana bukatar ka yi amfani da kanka sosai don kiyaye tsere a yayin tseren.

Rashin daidaituwa tsakanin yanayin zafin jiki da na mahalli na haifar da asara mai yawa na kuzari. Akwai masu tsere wadanda a lokacin gasar zasu iya rasa zuwa kilogiram 4 ko sama da haka saboda lalacewa, ya danganta da tasirin kowane mutum, kodayake kowane ɗayan mahalarta dole ne ya sha ruwa a lokacin tseren don guje wa haɗari.

Kamar dai hakan bai isa ba, masu tsere dole ne su kiyaye wani salon gasar. Ana sanya fitattun alƙalai a wasu wurare tare da hanyar don tabbatar da lokutan kowane ɗan takara. Da zarar shugaban gasa ya wuce wannan shingen binciken, sauran masu tsere suna da haƙuri na mintina 90 su wuce. Idan lokutan banbanta ba su wuce ba, za a soke su, da kuma iyakance lokacin gama dukkanin hanyar.

Don ƙarin gasa masu fasaha wannan · ɓangare na ƙarshe na tseren yana nufin damar guda ɗaya ta kasance cikin sahun farko. Gabaɗaya, athletesan wasa masu ƙarfi sun kai hari da wuri kuma suka hau saman ta hanyar jagorantar fakitin; duk da haka, ba dukkansu bane zasu iya kiyaye irin wannan ƙarar, saboda haka ana kiyaye wasu yayin ɓangarori mafi wahala don rufewa da ƙarfi.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Como llegar a la Ermita del Silencio, uno de los lugares más relajantes y espirituales de México (Mayu 2024).