Huamantla, Tlaxcala - Garin sihiri: Bayani mai ma'ana

Pin
Send
Share
Send

Huamantla ne mai Garin Sihiri na kyawawan al'adu da sauran abubuwan jan hankali. Tare da wannan cikakkiyar jagorar zaku sami damar jin daɗin duk kwalliyar da wannan birni na Tlaxcala ke bayarwa.

1. Ina Huamantla?

Huamantla shine shugaban karamar hukumar Tlaxcala mai wannan suna, kasancewar shi ne birni na biyu mafi yawan jama'a a cikin jihar Tlaxcala. A 2007, Huamantla ya daga darajar zuwa ofasar Magical Mexico ta Ma'aikatar yawon buɗe ido don amfani da abubuwan jan hankali daban-daban, daga cikinsu akwai al'adu masu ban sha'awa, addini da al'adun girke-girke; kyawawan abubuwan gine-ginen gine-gine da wurare don jin daɗin yanayi da yin nishaɗin waje.

2. Taya zan isa garin?

Don tafiya daga Tlaxcala de Xicohténcatl, babban birnin jihar Tlaxcala, zuwa Huamantla, dole ne ku yi tafiya kilomita 20. zuwa Apizaco sannan kuma wani kilomita 28. don zuwa Garin Sihiri. Sauran manyan biranen jihohin mafi kusa da Huamantla sune Puebla, wanda yake nisan kilomita 56; Pachuca, wanda ke da nisan kilomita 150. da Toluca, wanda yake yana kilomita 224. Daga Mexico City dole ne ku yi tafiya kilomita 170. Tafiya zuwa gabas akan babbar hanyar da zata tafi Puebla.

3. Menene tarihin Huamantla?

Farkon mazaunan pre-Columbian mazauna yankin Huamantla na yanzu sune Otomís. An kafa garin a ranar 18 ga Oktoba, 1534 da umarnin Viceroy Antonio de Mendoza kuma ana kiransa San Luis Huamantla. Dangane da matsayinta na dabaru, wurin ya kasance ne a shekarar 1847 na Yakin Huamantla, yayin Yakin Amurka da Mexico. A cikin 1858, yayin Yaƙin Reform, Huamantla ya zama babban birnin Tlaxcala, matsayin da ya ci gaba har zuwa 1863.

4. Yaya yanayin garin yake?

Huamantla yana da yanayi mai daɗi, mara bushe da yanayi, tare da matsakaicin zazzabi na shekara 15 na C, ba tare da bambancin yanayi ba. A lokacin mafi zafi, wanda ke farawa daga Afrilu zuwa Satumba, masu auna zafin jiki sun kai kusan 18 ° C, yayin da a lokacin mafi sanyi, daga Disamba zuwa Fabrairu, matsakaita zafin jiki ya kusa zuwa 12 ° C. Yana yin ruwa kusan 682 mm a kowace shekara, galibi daga Mayu zuwa Satumba.

5. Menene manyan abubuwan jan hankali na Huamantla?

Babban abubuwan jan hankali na Huamantla hadisai ne na bikin Virgen de la Caridad, wanda a cikin su akwai Daren da babu Wanda Duerme ya yi fice; kyawawan kyawawan dardumai da kuma bikin fantsama na Huamantlada. A cikin birni ana gudanar da bikin gwarzo, kamar yadda azabtarwa, bijimin fada da kuma Gidan Tarihi na Bullfighting suma suka tabbatar. Sauran al'adun Huamantla masu ban sha'awa sun ta'allaka ne da 'yar tsana da fure.

6. Yaya daren da Babu Wanda ke bacci?

Rana ce ta biki a tsakanin daren 14 ga Agusta da sanyin safiyar 15 ga watan Agusta, ranar Virgen de la Caridad. Babban aikin dare shine shirye-shiryen kyawawan katifun katako da sauran abubuwa ta inda Budurwa zata wuce, a cikin jerin gwanon da ya bar haikalin da ƙarfe 1 na safe. Bai kamata a taka takunkumi masu launi iri iri ba har sai budurwa ta wuce kuma mazauna kowane titi suna karbar aikin hajji tare da kiɗa da wasan wuta.

7. Ta yaya al'adar shimfiɗar katako ta samo asali?

Wannan kyakkyawar al'adar ta fara ne a 1943 lokacin da mazauna Huamantla da yawa suka yanke shawarar ƙirƙirar hanya mai launi don haskaka hanyar tafiyar Virgen de la Caridad. Tun daga wannan lokacin, mutane suna ƙoƙari kowace shekara don faɗaɗa katifu da haɓaka kayayyaki da ire-iren waɗannan ayyukan ɗan gajeren lokaci na al'adun gargajiya. A wajen baje kolin shekara-shekara, kowace Asabar, farawa da tsakar rana, ana yin ɗayan waɗannan katifu a cikin Margarita Maza alley, don jin daɗin masu yawon buɗe ido.

8. Mecece al'adar fada da shanu?

Yaƙin Bullf yana da nutsuwa sosai a cikin sanannen al'adar garin, har ana kiran Huamantla da Bullfighting City. La Taurina bullring yana ɗaya daga cikin wuraren da ake gudanar da bikin jarumi tare da ɗoki kuma Huamantla shi ne wurin kiwon garken shanu na bijimai masu faɗa. A cikin tafiye-tafiyensa wanda ya riga ya wuce shekaru 60, Huamantlada ya zama ɗayan wasan kwaikwayo na fama da rikice-rikice a Latin Amurka. An tattara dukkan tarihin al'adar faɗa da Huamanteca a cikin Gidan Tarihi na Bullfighting.

9. Menene Huamantlada?

Taron fadace-fadace ne da zai fara daga tsakar rana a ranar Asabar din da ta gabata ta bikin Virgen de la Caridad. Ta hanyar da ta dace da Sanfermines na Pamplona, ​​an sake bijimai da yawa ta titunan garin a gaban jama'a masu ɗoki, don daga baya a yi faɗa. Don bikin, manyan titunan Huamantla suna da wadatattun wurare don saukaka wa jama'a da shinge da burladeros don amintar da lafiyar mahalarta taron. Adadin bijimai suna ta ƙaruwa a kan lokaci kuma a halin yanzu sun wuce 30.

Idan kanaso ka kara sani game da Huamantlada latsa nan.

10. Menene manyan wuraren kiwon shanu?

Tlaxcala da Huamantla gida ne ga shanu da yawa na bijimai masu faɗa waɗanda ke ciyar da sha'awar gida don bikin faɗa. Wadannan sun hada da Rancho Seco, El Grullo Dabbobin gida da Hacienda La Laguna. Mai ba da sabis México Viejo Tours ya ba da rangadin waɗannan gonakin, a cikin abin da za a iya kira "hanyar bijimin" wanda ya haɗa da yawon shakatawa na makiyaya, tanaderos, cortijos da sauran wurare. Hakanan, akwai tsoffin tsoffin haciendas, irin su Santa Bárbara da La Compañía, waɗanda ke nuna shaidar ƙawarsu ta dā kamar cibiyoyin kiwo.

11. Menene a Gidan Tarihi na Bullfighting?

Gidan Tarihi na Huamantla Bullfighting yana a Allende Norte 205 kuma yana aiki a cikin ginin ƙarni na 18, kusa da Plaza de Toros La Taurina. An buɗe gidan kayan tarihin a cikin 1981 kuma yana da tarin samfurai na manyan wuraren yaƙi da shan azabtarwa na Mexico, kamar Monumental a Mexico City da El Relicario de Puebla. Haka kuma, yana nuna tsofaffin fastocin korar bijimai, kayan kara masu haske, sanduna, huluna, tutoci, rapiers da sauran abubuwa, da hotuna, sassaka da zane-zanen fasaha na manyan masu fada da shanun.

12. Wadanne ne fitattun gine-gine?

A cikin gine-ginen gine-ginen birnin basilica na Nuestra Señora de la Caridad, tsohon gidan zuhudu na San Luis, cocin San Luis da Fadar Municipality an bambanta. Ba kamar yawancin majami'un basilicas da na cocin na Meziko ba, haikalin Lady of Charity ba ya fito daga lokacin mulkin mallaka ba, amma na kwanan nan ne da kuma gine-gine masu ban sha'awa. Daga wannan cocin aka fara jerin gwanon Virgen de la Caridad a wayewar gari a ranar 15 ga watan Agusta, a lokacin shahararren Daren da Babu Wanda ke Bacci. Tun daga saman atrium na haikalin da aka rufe shi da shimfidu masu ɗauke da hotuna, ana ɗauke da Budurwa ta titunan da aka kawata su da waɗannan kyawawan alamun fasahar kere-kere.

13. Menene ya shahara a tsohon gidan zuhudu na San Luis?

Wannan katafaren ginin gidan zuhudu na Franciscan an kammala shi a shekarar 1585 kuma ya yi fice saboda kyanta da kuma ayyukan fasaha na addini da ke ciki. A cikin Open Chapel na San Luis za mu iya ganin babban bagaden, a cikin salon Churrigueresque tare da kayan taimako na anthropomorphic, da ƙananan bagade da zane-zanen mai a kan zane da ke bangon. A cikin Majami'ar Doka ta Uku, zanen mai a cikin mawaƙa da ginshiki sun yi fice, kazalika da babban bagade, a cikin salon Baroque.

14. Yaya Cocin San Luis Obispo yake?

Wannan haikalin da San Luis Obispo de Tolosa yake girmamawa an gina shi ne a cikin karni na goma sha bakwai kuma yana da faɗakarwa mai fa'ida ta ɓangaren Baroque, wanda aka ƙawata shi da hotunan alabasta guda biyar waɗanda ke a haɗe tsakanin ginshiƙai. A ciki akwai wani katon bagire mai ban mamaki wanda aka ɗora hannu akan San Luis Obispo, Nuestra Señora de la Concepción da kuma Yesu Kristi. Haikalin kuma yana adana tarin zane na addini.

15. Menene mafi ban sha'awa game da Fadar Municipal?

Gwamnatin birni ta birnin Huamantla tana aiki a cikin gini mai manyan benaye biyu, tare da baranda da aka yi a bakin ƙarfe a sama, wanda aka fara fasalin farko a ƙarshen karni na 16 a matsayin mai karɓar ushiri ga umarnin Franciscan. Kafin zama fadar masarautar birni, ginin ya kasance mawuyacin hali alhóndiga, asibiti, kurkuku da cibiyar zamantakewa. Tun 2001, Gidan Tarihi na Birni yana aiki a cikin fada, tare da samun dama kyauta.

16. Ta yaya al'adar 'yar tsana ta samo asali?

Al'adar kwalliyar Huamantla ta faro ne daga shekaru goma na uku na karni na 19, lokacin da 'yan uwan ​​Aranda (Julián, Hermenegildo, María de la Luz da Buenaventura) da Antonio Rosete, mijin María de la Luz, suka kafa kamfanin' yar tsana Rosete Aranda, wanda ya ci gaba da aiki tsakanin 1835 da 1958. Sun shahara sosai har Shugaba Benito Juárez ya nemi aiki a fadar shugaban kasa. Bayan waɗanda suka kafa ta, zuriyarsu suka ci gaba da al'adar.

17. Shin akwai gidan kayan gargajiya da ke ba da izinin puan tsana?

Gidan Tarihi na isan tsana isasa wata hukuma ce ta asali da ke aiki a Huamantla a cikin wani babban gida daga ƙarni na 18 kuma duniya ta yarda da ita ɗaya daga cikin cikakke a duniya. A cikin dakuna 8, ya ƙunshi tarin sama da guda 500 waɗanda Aranda da magada daga sassa daban-daban na duniya suka kawo, kamar Faransa, Italiya, Jamus, Girka, Indiya, Pakistan da Indonesia. Hakanan akwai sarari don zamanin zinare na gidan wasan kwaikwayo na guignol a cikin Meziko da ƙwararrun puppeteers.

18. Yaya batun al'adar pulquera?

Tlaxcala da Huamantla shafuka ne masu kyawawan al'adu tun lokacin da 'yan asalin Otomi waɗanda ke zaune a yankin suka sha abin sha don bukukuwan su kuma a matsayin abin motsa jiki don faɗa. Minti 5 daga Huamantla, a kilomita. 3 na babbar hanya zuwa Puebla, shine Hacienda Soltepec, wanda ke da ƙaramin Gidan Tarihi na Pulque. Wata gonar juzu'i ce wacce mai ita ya canza yankin da pulque tinacos ya kasance a cikin wani shafin don nuna wasu al'adun game da abin sha. Suna nuna abubuwanda aka yi amfani dasu don ƙera su kuma suna da sandar juji.

19. Yaya kusantar dutsen La Malinche?

Huamantla shine gari mafi kusa ga La Malinche National Park, yankin da aka kiyaye tsakanin jihohin Mexico na Tlaxcala da Puebla. Babban jan hankalin wurin shakatawar shine dutsen mai fitad da La Malinche, wanda ke da tsayin mita 4,462, wanda saboda tudun laushi ya dace da hawa dutse mai farawa. Hakanan, manyan gandun daji na pines, bishiyoyin fir da itacen oak suna da kyau don ciyar da rana a cikin hulɗa da yanayi da kuma lura da halittu masu yawa.

20. Yaya Huamanteca gastronomy yake?

Ayyukan girki na Tlaxcala da Huamanteco sun ta'allaka ne da masara da maguey. Tare da maguey suna shirya barbecues masu dadi kuma suna amfani da mixiote, membrane mai haske wanda ke rufe ƙwanƙolin tsire-tsire, don kunsa naman enchilada wanda ake kira mixiote. Daga maguey suna yin jujjuyawar gargajiya da bambance-bambancen ta da 'ya'yan itace. Wata al'adar girke-girke ita ce muéganos, kukis masu daɗi waɗanda aka shirya tare da gari, man shanu da anisi, waɗanda aka zazzaɗa tare da zuma dangane da piloncillo da kirfa, waɗanda Puebla da Huamantla ke jayayya game da mahaifinsu.

21. Waɗanne ne mafi kyawun otal?

Hacienda Santa Bárbara Casa Malinche na ɗaya daga cikin huamanteca haciendas mai tarihi da aka canza zuwa otal mai kwanciyar hankali, tare da abinci mai daɗi a tsakiyar kyakkyawan shimfidar wuri. Hotel Club Azucena, wanda ke cikin Zaragoza Oriente 203, yana da kyakkyawan wuri kuma Hotel Tu Casa, ƙaramin gidan masauki, yana rayuwa har zuwa sunansa. Hakanan an bada shawarar Otel din Centenario, La Aurora Posada & Spa, Cuamanco Hotel da Iztaccihuatl Hotel.

22. A ina kuke ba ni shawarar in ci abinci?

Casa de los Magueyes a cikin Hacienda Tecoac wani ƙaramin gidan abinci ne wanda ke da yanayin iyali wanda ya bambanta da kyawawan kayan abinci irin na yankuna. Café Aquellos Tiempos, wanda ke kan Avenida Zaragoza Oriente 203, wuri ne da aka saita a cikin shekarun 1950, tare da jukebox na lokacin, ana yaba shi don hamburgers da hotdogs. Los Balcones babban gidan cin abinci ne na huamanteco a cikin cibiyar, duka a cikin adon ta tare da yanayin faɗa da kuma cikin abincin ta. El Asador del Cristo, akan Avenida Juárez Sur 413, shine wuri mafi kyau ga masu cin nama, tare da yankakken nama da sauran ƙwarewa kamar ƙwanƙolin kawa da kirim ɗin barkono mai ƙararrawa tare da cuku.

Mun yi imanin cewa a cikin wannan jagorar shine babban abin da zaku iya samu a Huamantla don cin gajiyar tafiyarku. Abin sani kawai ya rage a gare mu don yi muku fatan farin ciki da ziyartar Garin sihiri. Zamu hadu nan ba da dadewa ba don wani yawon shakatawa mai ban mamaki.

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Mole Prieto, La Ruta del Sabor, Santa Ana Chiautempan Tlaxcala (Mayu 2024).