Ta hanyar kwatance Tepuxtepec (Michoacán)

Pin
Send
Share
Send

Ya kasance kamar haka wata rana da safe, daga Querétaro zuwa Morelia, muka juya kan babbar hanyar da ta tashi daga San Juan del Río zuwa Acámbaro, ta hanyar Amealco. Tunanin ya zama mai jan hankali sosai har muka yanke shawarar bincika: abin da aka gano ya wuce tunanin.

Ya kasance kamar haka wata rana da safe, daga Querétaro zuwa Morelia, muka juya kan babbar hanyar da ta tashi daga San Juan del Río zuwa Acámbaro, ta hanyar Amealco. Tunanin ya zama mai jan hankali sosai har muka yanke shawarar bincika: abin da aka gano ya wuce tunanin.

Epitacio Huerta ƙaramin birni ne na zamani, amma ba tare da sha'awa ba, sai dai wurin da yake da kyan gani a saman dutsen, daga inda zaka iya ganin babbar madatsar ruwa ta Tepuxtepec. Idan aka gangara zuwa kwarin, sai wata hasumiya mai tsaurin ido ta tsaya a tsakanin gonar masara wacce a cewar manoman na gonar San Carlos ne; yanzu kawai kayan ado ne na Los Dolores ejido, a cikin abin da aka sani da Bordo de San Carlos.

A cikin kewayen akwai wasu manyan wurare, irin su San Miguel -da yake zaune- da kuma wani kango kusa da labulen dam ɗin, wanda babu wanda ya san sunan. Garin Tepuxtepec yana da tsarin gine-gine na kwanan nan; An kafa shi a cikin 1927, ya karu ne saboda ma'aikatan da suka gina madatsar ruwa da tashar samar da wutar lantarki. A matsayin abin sha'awa shine Cerrito del Calvario, wanda ake kira Tepeyac, tare da gicciyen dindindin shida waɗanda aka yi amfani da su don gicciyen lokacin Makon Mai Tsarki.

HADA KAMAR BA'A

Amma ga darajar wannan hanyar ta zo: kilomita biyu daga garin shine Lerma Hydroelectric Shuka, kuma ba don tattaunawa da mazauna yankin ba, da ba za mu taɓa gano wurin da ke dauke da fasahar fasaha da abubuwan al'ajabi na ban mamaki ba.

Lokacin da muka tambayi mai gadin game da El Salto, sai ya ce za mu iya shiga daga gefe ɗaya mu yi tafiya ta ƙauyen har sai mun zo kan ruwan.

Tafiya a kusa da "haramtaccen wurin" ya kasance babban abin mamaki, saboda yana kama da garin fatalwa na zamani, tare da gidaje masu ƙarfi na dutse daga shekarun 1950, amma tare da hoton gilashi wanda aka watsar da shi, kofofin da suka fashe da baƙin ciki-, kodayake lambuna sun kasance launuka masu launuka godiya ga danshi da yanayi mai kyau, dukansu suna cikin gandun daji.

Kusa da kogin akwai wurin waha da aka sani da El Club; Zamu ci gaba da sauka har sai mun kasance a saman ruwan ruwan. A gefen dama, daga cikin ciyayi masu yawa, mun gano hanyar da zata kaisu gangarowa, zuwa faɗuwar kanta, wanda a tsawon lokaci ya samar da kyakkyawan tafkin da ba'a ɗan ziyarta ba, inda muka sha tsugune ba makawa.

Ta cikin gidajen da aka manta da su mun zo wani asibitin budewa, inda likita da nas biyu suka ba mu labarin wurin da kuma dalilin barinsu. Ya zama cewa a ƙarshen shekarun 40 Compañía de Luz y Fuerza ya gina wani yanki ga ma'aikatan masana'antar samar da ruwa - wanda ke ƙasa kuma ana ciyar da shi daga madatsar ruwa da kogin Lerma-, waɗanda ke zaune a wurin, wanda a mafi kyawun lokacin yana da ƙari na mazauna 200 ciki har da injiniyoyi, masu fasaha da baiwa, ban da baƙi daga wasu tsire-tsire masu amfani da ruwa, kamar Necaxa. Amma mulkin mallaka ya fara watsi da shi a farkon 1980s, lokacin da mutane suka sami rance kuma sun gwammace su sayi fili don gina gidansu a Tepuxtepec. A yau, iyalai kalilan ne ke rayuwa a cikin wannan dajin.

Masu ba mu bayanan sun gayyace mu zuwa mahangar har ma sun yi bayanin yadda ake sauka zuwa masana'antar samar da haske. Daga hangen nesa mun fahimci cewa har zuwa wannan lokacin ba mu ga komai ba tukuna! Kwarin da muke tsammanin mun gani daga hanya ba komai bane face wani ƙaton laka mai ban sha'awa wanda ya yanke ƙafa biyu na ƙasa. Kogin Lerma yana gudana a ƙasa kuma tashar wutar lantarki tana arewacin, wanda ya yi fice a tsakanin wurin don ƙera ƙarfe da manyan bututu.

Ta babban mahangar zaka ga cewa akwai karami daga inda zaka ga ambaliyar ruwa fiye da wacce muke wanka. Don isa can, ya zama dole ku dawo zuwa ga asalin ruwa na farko kuma ku bi hanyar zuwa ƙetaren har sai kun sami wannan ɗayan, da gaske abin birgewa. Arin ƙasa da kogin an yi dambe a ciki, amma a wancan lokacin za ku iya hayewa zuwa wancan gefen rafin kuma ku yaba da ambaliyar a cikin ɗaukakar ƙawanta; Hakanan daga can - ƙaramin fili - canyon da tashar samar da wutar lantarki ana iya matuƙar godiya da su.

Don sauka zuwa masana'antar wutar lantarki, ya zama dole a koma mahangar farko kuma a ci gaba zuwa matakalar da ta sauko kusan matakai dari na kankare tsakanin bututun lemu mai haske - zuwa saman yana ci gaba da shuɗi da daga baya rawaya - da ƙaramar hanyar jirgin ƙasa . Da zarar an sauka, zai yiwu a ga wani bangare na kamfanin samar da ruwa kuma a ga janareto idan an samu izini da ziyarar da aka jagoranta. Wannan duniyar fasaha tana da ban sha'awa da gaske!

Abin da aka bayyana har yanzu sakamakon ziyarar farko zuwa waɗancan wurare. Dole ne in ƙara cewa a yau ba zai yiwu a sake shiga tashar samar da ruwa ko kuma gangarawa zuwa tsire-tsire masu samar da wuta ba. Mazauna yankin ba su gamsu ba, tunda duk suna ɗaukarsa a matsayin gadonsu, kodayake sun fahimci amincin tushen aikinsu yana da mahimmanci. Wataƙila wata rana za a sake ba da izinin ƙofar kuma tare da shi zai zama mai yiwuwa a ziyarci abubuwan al'ajabi na halitta da na fasaha waɗanda wannan ɓoyayyen wurin ke kiyayewa.

IN KAI ZUWA ...

Yana zuwa daga babbar hanyar Atlacomulco- Maravatío, yanke zuwa dama gab da ƙofar kuɗin hawa don hawa gada da ɗaukar hanyar da ke zuwa Tepuxtepec na kilomita bakwai. ya fito daga Querétaro ko Acámbaro, bi cikakkun bayanai a farkon wannan aikin.

Ana iya samun dukkan sabis a cikin Atlacomulco, Maravatío, Acámbaro, Celaya ko Morelia, biranen mafi kusa.

Source: Ba a san Mexico ba No. 320 / Oktoba 2003

Pin
Send
Share
Send

Bidiyo: Salto de tepuxtepec Michoacan XV (Satumba 2024).